സുപ്രീം കോടതിയുടെ തത്സമയ സ്ട്രീമിംഗ് ആദ്യമായി, ഡേവ് തകർന്നു – സുപ്രീം കോടതി തത്സമയ സ്ട്രീം ചെയ്തു

വാർത്ത കേൾക്കുക

സുപ്രീം കോടതിയുടെ നടപടികൾ ഇന്ന് ആദ്യമായി തത്സമയം സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്തു. സിജെഐ എൻവി രാമൻ വിരമിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ സെറിമോണിയൽ ബെഞ്ച് സിറ്റിംഗിന്റെ നടപടികൾ തത്സമയം സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്തു.
ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് രാമന്റെ യാത്രയയപ്പ് പരിപാടിയിൽ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ ദുഷ്യന്ത് ദവെ കരഞ്ഞു. സിജെഐ രാമൻ തന്റെ കടമ സ്ഥിരോത്സാഹത്തോടെ നിർവഹിച്ചുവെന്ന് ദവെ പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹം ജനങ്ങളുടെ ന്യായാധിപനായിരുന്നു. ജുഡീഷ്യറിയും എക്‌സിക്യൂട്ടീവും പാർലമെന്റും തമ്മിലുള്ള അധികാര സന്തുലിതാവസ്ഥയാണ് ജസ്റ്റിസ് രമണ നിലനിർത്തിയതെന്നും നിശ്ചയദാർഢ്യത്തോടെയാണ് അദ്ദേഹം ഈ ജോലി ചെയ്തതെന്നും ദവെ പറഞ്ഞു.

പ്രയാസകരമായ സമയങ്ങളിൽ ബാലൻസ് നിലനിർത്തി: സിബൽ
അതേസമയം, അശാന്തിയുടെ സമയത്തും സമചിത്തത കാത്തുസൂക്ഷിച്ചതിന് ജസ്റ്റിസ് രമണനെ സ്മരിക്കുമെന്ന് മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ കപിൽ സിബൽ പറഞ്ഞു. ജഡ്ജിമാരുടെ കുടുംബത്തിന്റെ സംരക്ഷണവും രാമൻ ഏറ്റെടുത്തിട്ടുണ്ട്. വളരെ പ്രക്ഷുബ്ധമായ ഒരു കാലഘട്ടത്തിലൂടെയാണ് നാം കടന്നുപോകുന്നത്. കടലിൽ ഒരു കപ്പലിന് നടക്കാൻ പ്രയാസമാണ്. പ്രയാസകരമായ സമയങ്ങളിൽ പോലും സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിർത്താൻ ഈ കോടതി നിങ്ങളെ ഓർക്കും. ഈ കോടതിയുടെ അന്തസ്സും സത്യസന്ധതയും കാത്തുസൂക്ഷിക്കപ്പെടുന്നുവെന്ന് നിങ്ങൾ ഉറപ്പു വരുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന സിജെഐ ഇതിൽ ഖേദം പ്രകടിപ്പിച്ചു
തന്റെ കന്നി വിടവാങ്ങൽ പ്രസംഗത്തിൽ, സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന സിജെഐ എൻ വി രാമൻ കോടതികളിൽ കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന കേസുകളിൽ വലിയ വെല്ലുവിളി ഉയർത്തി. ലിസ്റ്റിംഗിലും പോസ്റ്റിംഗ് പ്രശ്‌നങ്ങളിലും കാര്യമായ ശ്രദ്ധ ചെലുത്താൻ കഴിയാത്തതിൽ അദ്ദേഹം ഖേദിച്ചു. ഇത് പരിഹരിക്കാൻ ആധുനിക സാങ്കേതിക ഉപകരണങ്ങളും ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇന്റലിജൻസ് ഉപകരണങ്ങളും ഉപയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് പറഞ്ഞു. ഞങ്ങൾ ഒരു രീതി വികസിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു, പക്ഷേ സുരക്ഷയും മത്സരശേഷിയും പോലുള്ള ചില പ്രശ്‌നങ്ങൾ കാരണം കാര്യമായൊന്നും ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

ഇന്ന് ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് എൻ വി രമണയുടെ കാലാവധിയുടെ അവസാന ദിവസമാണ്. ഈ അവസരത്തിൽ വാദം കേട്ട അദ്ദേഹത്തിന്റെ ബെഞ്ചിന്റെ നടപടി തത്സമയം സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്തു. വിടവാങ്ങൽ പരിപാടിയിൽ, നിരവധി ജഡ്ജിമാരും അഭിഭാഷകരും അദ്ദേഹത്തോട് ആദരവും ആത്മാർത്ഥവുമായ വാക്കുകളിൽ സംസാരിച്ചു. ജസ്റ്റിസ് രമണ പുതിയ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് യു യു ലളിത്, ചീഫ് ജസ്റ്റിസായി നോമിനേറ്റ് ചെയ്യപ്പെട്ട ജസ്റ്റിസ് ഹിമ കോഹ്‌ലി എന്നിവരുമായി ബെഞ്ച് പങ്കിട്ടു. ബെഞ്ച് പ്രതീകാത്മകമായി ഒരു കേസ് കേട്ടു.

16 മാസത്തെ ഭരണകാലം വലിയ പരിഷ്കാരങ്ങളായി ഓർമ്മിക്കപ്പെടും
രാജ്യത്തെ കോടതികളുടെ പ്രവർത്തനത്തിലെ വൻ പരിഷ്കാരങ്ങൾക്കും ജസ്റ്റിസ് എൻ വി രാമന്റെ ഭരണകാലം ഓർമ്മിക്കപ്പെടും. കോടതികളിൽ ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്ന ജഡ്ജിമാരുടെ തസ്തികകൾ നികത്താൻ അദ്ദേഹം ഒരു പ്രചാരണം ആരംഭിച്ചതുപോലെ. ജില്ലാ കോടതികളിലും ഹൈക്കോടതികളിലും ജഡ്ജിമാരുടെ എണ്ണം വർധിപ്പിക്കുന്നതിൽ അദ്ദേഹം പ്രധാന പങ്കുവഹിച്ചു. കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന കേസുകൾ തീർപ്പാക്കുന്നതിനുള്ള സംവിധാനം ഉണ്ടാക്കാനും അദ്ദേഹം ശ്രമിച്ചു.

ചീഫ് ജസ്റ്റിസും കൊളീജിയം തലവനുമായ അദ്ദേഹം 225 ജുഡീഷ്യൽ ഓഫീസർമാരെ അതായത് കീഴ്ക്കോടതി ജഡ്ജിമാരെയും ഹൈക്കോടതി ജഡ്ജിമാരെയും നിയമിക്കാൻ ശുപാർശ ചെയ്തു. ഇക്കാലയളവിൽ സുപ്രീം കോടതിയിൽ 11 ജഡ്ജിമാരെ നിയമിച്ചു. ഇവരിൽ വനിതാ ജഡ്ജി ബി വി നാഗരത്നയും ഉൾപ്പെടുന്നു. 48-ാമത് ചീഫ് ജസ്റ്റിസായി ജസ്റ്റിസ് രമണ കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏപ്രിൽ 24 ന് സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരമേറ്റു. 16 മാസത്തിലധികം നീണ്ട സേവനത്തിന് ശേഷം അദ്ദേഹം ഇന്ന് വിരമിക്കുന്നു.

വിപുലീകരണം

സുപ്രീം കോടതിയുടെ നടപടികൾ ഇന്ന് ആദ്യമായി തത്സമയം സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്തു. സിജെഐ എൻവി രാമൻ വിരമിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ സെറിമോണിയൽ ബെഞ്ച് സിറ്റിംഗിന്റെ നടപടികൾ തത്സമയം സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്തു.

ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് രാമന്റെ വിടവാങ്ങൽ പരിപാടിയിൽ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ ദുഷ്യന്ത് ദവെ കരഞ്ഞു. സിജെഐ രാമൻ തന്റെ കടമ സ്ഥിരോത്സാഹത്തോടെ നിർവഹിച്ചുവെന്ന് ദവെ പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹം ജനങ്ങളുടെ ന്യായാധിപനായിരുന്നു. ജുഡീഷ്യറിയും എക്‌സിക്യൂട്ടീവും പാർലമെന്റും തമ്മിലുള്ള അധികാര സന്തുലിതാവസ്ഥയാണ് ജസ്റ്റിസ് രമണ നിലനിർത്തിയതെന്നും നിശ്ചയദാർഢ്യത്തോടെയാണ് അദ്ദേഹം ഈ ജോലി ചെയ്തതെന്നും ദവെ പറഞ്ഞു.


പ്രയാസകരമായ സമയങ്ങളിൽ ബാലൻസ് നിലനിർത്തി: സിബൽ

അതേസമയം, അശാന്തിയുടെ സമയത്തും സമചിത്തത കാത്തുസൂക്ഷിച്ചതിന് ജസ്റ്റിസ് രമണനെ സ്മരിക്കുമെന്ന് മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ കപിൽ സിബൽ പറഞ്ഞു. ജഡ്ജിമാരുടെ കുടുംബത്തിന്റെ സംരക്ഷണവും രാമൻ ഏറ്റെടുത്തിട്ടുണ്ട്. വളരെ പ്രക്ഷുബ്ധമായ ഒരു കാലഘട്ടത്തിലൂടെയാണ് നാം കടന്നുപോകുന്നത്. കടലിൽ ഒരു കപ്പലിന് നടക്കാൻ പ്രയാസമാണ്. പ്രയാസകരമായ സമയങ്ങളിൽ പോലും സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിർത്താൻ ഈ കോടതി നിങ്ങളെ ഓർക്കും. ഈ കോടതിയുടെ അന്തസ്സും സത്യസന്ധതയും കാത്തുസൂക്ഷിക്കപ്പെടുന്നുവെന്ന് നിങ്ങൾ ഉറപ്പു വരുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന സിജെഐ ഇതിൽ ഖേദം പ്രകടിപ്പിച്ചു

തന്റെ കന്നി വിടവാങ്ങൽ പ്രസംഗത്തിൽ, സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന സിജെഐ എൻ വി രാമൻ കോടതികളിൽ കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന കേസുകളിൽ വലിയ വെല്ലുവിളി ഉയർത്തി. ലിസ്റ്റിംഗിലും പോസ്റ്റിംഗ് പ്രശ്‌നങ്ങളിലും കാര്യമായ ശ്രദ്ധ ചെലുത്താൻ കഴിയാത്തതിൽ അദ്ദേഹം ഖേദിച്ചു. ഇത് പരിഹരിക്കാൻ ആധുനിക സാങ്കേതിക ഉപകരണങ്ങളും ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇന്റലിജൻസ് ഉപകരണങ്ങളും ഉപയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് പറഞ്ഞു. ഞങ്ങൾ ഒരു രീതി വികസിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു, പക്ഷേ സുരക്ഷയും മത്സരശേഷിയും പോലുള്ള ചില പ്രശ്‌നങ്ങൾ കാരണം കാര്യമായൊന്നും ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

ഇന്ന് ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് എൻ വി രമണയുടെ കാലാവധിയുടെ അവസാന ദിവസമാണ്. ഈ അവസരത്തിൽ വാദം കേട്ട അദ്ദേഹത്തിന്റെ ബെഞ്ചിന്റെ നടപടി തത്സമയം സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്തു. വിടവാങ്ങൽ പരിപാടിയിൽ, നിരവധി ജഡ്ജിമാരും അഭിഭാഷകരും അദ്ദേഹത്തോട് ആദരവും ആത്മാർത്ഥവുമായ വാക്കുകളിൽ സംസാരിച്ചു. ജസ്റ്റിസ് രമണ പുതിയ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് യു യു ലളിത്, ചീഫ് ജസ്റ്റിസായി നോമിനേറ്റ് ചെയ്യപ്പെട്ട ജസ്റ്റിസ് ഹിമ കോഹ്‌ലി എന്നിവരുമായി ബെഞ്ച് പങ്കിട്ടു. ബെഞ്ച് പ്രതീകാത്മകമായി ഒരു കേസ് കേട്ടു.

16 മാസത്തെ ഭരണകാലം വലിയ പരിഷ്കാരങ്ങളായി ഓർമ്മിക്കപ്പെടും

ജസ്റ്റിസ് എൻ വി രമണയുടെ ഭരണകാലം രാജ്യത്തെ കോടതികളുടെ പ്രവർത്തനത്തിലെ വൻ പരിഷ്കാരങ്ങൾക്കും ഓർമിക്കപ്പെടും. കോടതികളിൽ ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്ന ജഡ്ജിമാരുടെ തസ്തികകൾ നികത്താൻ അദ്ദേഹം ഒരു പ്രചാരണം ആരംഭിച്ചതുപോലെ. ജില്ലാ കോടതികളിലും ഹൈക്കോടതികളിലും ജഡ്ജിമാരുടെ എണ്ണം വർധിപ്പിക്കുന്നതിൽ അദ്ദേഹം പ്രധാന പങ്കുവഹിച്ചു. കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന കേസുകൾ തീർപ്പാക്കുന്നതിനുള്ള സംവിധാനം ഉണ്ടാക്കാനും അദ്ദേഹം ശ്രമിച്ചു.

ചീഫ് ജസ്റ്റിസും കൊളീജിയം തലവനുമായ അദ്ദേഹം 225 ജുഡീഷ്യൽ ഓഫീസർമാരെ അതായത് കീഴ്ക്കോടതി ജഡ്ജിമാരെയും ഹൈക്കോടതി ജഡ്ജിമാരെയും നിയമിക്കാൻ ശുപാർശ ചെയ്തു. ഇക്കാലയളവിൽ സുപ്രീം കോടതിയിൽ 11 ജഡ്ജിമാരെ നിയമിച്ചു. ഇവരിൽ വനിതാ ജഡ്ജി ബി വി നാഗരത്നയും ഉൾപ്പെടുന്നു. 48-ാമത് ചീഫ് ജസ്റ്റിസായി ജസ്റ്റിസ് രമണ കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏപ്രിൽ 24 ന് സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരമേറ്റു. 16 മാസത്തിലധികം നീണ്ട സേവനത്തിന് ശേഷം അദ്ദേഹം ഇന്ന് വിരമിക്കുന്നു.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *