ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർക്ക് ആയുഷ്മാൻ ഭാരത് സ്കീമിന് കീഴിൽ കവർ ചെയ്യപ്പെടും, ഈ വിശകലനത്തിൽ അതിന്റെ ഗ്രൗണ്ട് ലെവൽ വെല്ലുവിളികൾ അറിയുക – എക്സ്ക്ലൂസീവ്: ട്രാൻസ്‌ജെൻഡേഴ്സിന് ‘ആയുഷ്മാൻ’ ലഭിക്കുന്നു, എന്നാൽ ഭൂരിഭാഗം ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരും ഇതുവരെ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടില്ല, അപ്പോൾ അവർക്ക് എങ്ങനെ ആനുകൂല്യങ്ങൾ ലഭിക്കും?

2018 സെപ്തംബർ 23 ന്, സാമ്പത്തികമായി പിന്നാക്കം നിൽക്കുന്ന ജനങ്ങൾക്ക് മെച്ചപ്പെട്ട ആരോഗ്യം നൽകുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ ഇന്ത്യാ ഗവൺമെന്റ് ‘ആയുഷ്മാൻ ഭാരത്’ പദ്ധതി ആരംഭിച്ചിരുന്നു. ഏകദേശം നാല് വർഷത്തിന് ശേഷം, 2022 ഓഗസ്റ്റ് 24 ന്, ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരെ ഈ പദ്ധതിയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തുമെന്ന് സർക്കാർ പ്രഖ്യാപിച്ചു, ഇത് വലിയതും ആവശ്യമായതുമായ മാറ്റം വരുത്തി. ഈ ശ്രമം ശരിക്കും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ ചിന്ത – സബ്കാ സാത്ത് – സബ്കാ വികാസ് എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. ഇപ്പോൾ സെൻട്രൽ സോഷ്യൽ വെൽഫെയറിൽ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുള്ള ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർക്ക് ഈ പദ്ധതിയുടെ പ്രയോജനം ലഭിക്കും. ഇവരുടെ ചികിത്സ മുതൽ ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ വരെ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. സർക്കാരിന്റെ ഈ നീക്കത്തോടെ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സമൂഹത്തിൽ ആഹ്ലാദത്തിന്റെ അന്തരീക്ഷമാണ് നിലനിൽക്കുന്നത്, എല്ലാത്തിനുമുപരി, ഇനി മറ്റുള്ളവർക്കൊപ്പം സർക്കാരിന്റെ പദ്ധതികളുടെ പ്രയോജനം അവർക്കും ലഭിക്കും.

എന്നാൽ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡേഴ്സിന് ആനുകൂല്യങ്ങൾ ലഭിക്കുന്നത് അത്ര എളുപ്പമാകുമോ? രാജ്യത്ത് ഇപ്പോഴും വലിയൊരു വിഭാഗം ട്രാൻസ്‌ജെൻഡേഴ്‌സിന് സർട്ടിഫിക്കറ്റ് ഇല്ലാത്തതിനാലും പോർട്ടലിൽ രജിസ്‌ട്രേഷനും സർട്ടിഫിക്കറ്റും ഇല്ലെങ്കിൽ ഈ പദ്ധതിയുടെ പ്രയോജനം ലഭിക്കാത്തതിനാലുമാണ് ഈ ചോദ്യം ഉയരുന്നത്. ഇതുമാത്രമല്ല, പല ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർക്കും രജിസ്‌ട്രേഷൻ സംബന്ധിച്ച് അറിവില്ല.

‘ആയുഷ്മാൻ’ ഭാരത് പദ്ധതിയിൽ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരെ ഉൾപ്പെടുത്താനുള്ള മോദി സർക്കാരിന്റെ ഈ തീരുമാനം അഭിനന്ദനാർഹമാണ്. രാജ്യത്തെ ലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾക്ക് ആയുഷ്മാൻ യോജനയുടെ ആനുകൂല്യം ലഭിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്ന കുടുംബങ്ങൾക്ക് 5 ലക്ഷം വരെ സൗജന്യ ചികിത്സ ലഭിക്കും. അതിനാൽ, ഇപ്പോൾ രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത രാജ്യത്തെ സാമ്പത്തികമായി ദുർബലനായ വ്യക്തി, ഗുരുതരമായ രോഗങ്ങളുടെ ചികിത്സയ്ക്ക് മുമ്പ് പണത്തെക്കുറിച്ച് വിഷമിക്കേണ്ടതില്ല. ഇതുകൂടാതെ, രജിസ്ട്രേഷനും സർട്ടിഫിക്കറ്റിനും രാജ്യത്തെ ട്രാൻസ്ജെൻഡേഴ്സിനെ ബോധവൽക്കരിക്കുന്ന ദിശയിൽ ഇതുവരെ എന്തെല്ലാം ശ്രമങ്ങൾ നടത്തി എന്നതാണ് വലിയ ചോദ്യം.

ഇന്ത്യയിലെ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ കമ്മ്യൂണിറ്റിയുടെ ജീവിതത്തിലേക്ക് നോക്കുമ്പോൾ, ഗുണനിലവാരമുള്ള ആരോഗ്യ സേവനങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കുക എന്നത് അവർക്ക് വലിയ വെല്ലുവിളിയായി മാറിയിട്ടില്ല. പ്രത്യേകിച്ചും ലിംഗമാറ്റത്തിനുള്ള ശസ്ത്രക്രിയ (ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ) വരുമ്പോൾ, പ്രശ്നങ്ങൾ കൂടുതൽ വർദ്ധിക്കുന്നു. രാജ്യത്തെ അറിയപ്പെടുന്ന പല ആരോഗ്യ സ്ഥാപനങ്ങളിലും ഒന്നുകിൽ അത്തരം ശസ്ത്രക്രിയാ സംവിധാനമില്ല, അല്ലെങ്കിൽ അവ എവിടെയായിരുന്നാലും നീണ്ട കാത്തിരിപ്പാണ്. എല്ലാവർക്കും താങ്ങാൻ എളുപ്പമല്ലാത്ത ഇത്തരം ശസ്ത്രക്രിയകൾക്കായി സ്വകാര്യ ആശുപത്രികളിൽ ലക്ഷങ്ങളാണ് ചെലവിടുന്നത്. നാഷണൽ ഹ്യൂമൻ റൈറ്റ്‌സ് കമ്മീഷൻ നടത്തിയ സർവേ പ്രകാരം, 57% ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരും ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് വിധേയരാകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, എന്നിരുന്നാലും അവർക്ക് അത് താങ്ങാൻ പ്രയാസമാണ്.

അമർ ഉജാലയുമായുള്ള സംഭാഷണത്തിൽ, ഡൽഹിയിലെ ഒരു ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സ്വപ്നം പറയുന്നു-

2016ൽ ഹോർമോൺ റീപ്ലേസ്‌മെന്റ് തെറാപ്പി നടത്തി, ആളുകളിൽ നിന്ന് ലോണെടുത്തു, പൂർത്തിയാക്കി. ഇപ്പോൾ അവൾ ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് (എസ്ആർഎസ്) പണം ക്രമീകരിക്കുന്നു, അങ്ങനെ അവൾക്കും ജീവിതം ആസ്വാദ്യകരമാക്കാൻ കഴിയും. ആയുഷ്മാൻ ഭാരതിൽ ചേരുന്നതിൽ സന്തോഷം പ്രകടിപ്പിച്ച് സപ്‌ന പറയുന്നു-

ബഹുമാനപ്പെട്ട സുപ്രീം കോടതി നമുക്ക് അവകാശങ്ങൾ നൽകിയിട്ടുണ്ടാകാം, പക്ഷേ താഴെത്തട്ടിൽ, നമ്മുടെ തെറ്റല്ലാത്ത ഒരു സാഹചര്യത്തോട് ഞങ്ങൾ ഓരോ നിമിഷവും പോരാടുകയാണ്. ഞാൻ ദൈവത്തെ ശപിക്കുന്നു, നിങ്ങൾ എന്ത് പാപമാണ് ഭൂമിയിൽ ഇങ്ങനെ പ്രസവിച്ചത്? അസുഖം വന്നാൽ, ആശുപത്രികളിൽ ശരിയായ ചികിത്സ ലഭിക്കില്ല, സംഭവിച്ചാലും, പലതവണ നിങ്ങൾ അത്തരമൊരു അന്തരീക്ഷം അഭിമുഖീകരിക്കേണ്ടിവരുന്നു, നിങ്ങളെയും മുകളിൽ പറഞ്ഞവരെയും ശപിക്കുകയല്ലാതെ മറ്റൊന്നും നിങ്ങൾക്ക് മനസ്സിലാകുന്നില്ല. മോദി സർക്കാർ നമ്മളെ നമ്മുടേതായി കണക്കാക്കി, എല്ലാം ശരിയായാൽ എന്റെ ശസ്ത്രക്രിയയും ‘ആയുഷ്മാൻ ഭാരത്’ പ്രകാരം ചെയ്തേക്കാം. ഞങ്ങൾക്ക് സന്തോഷിക്കാൻ അവസരം നൽകിയതിന് സർക്കാരിന് നന്ദി.

ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയയെക്കുറിച്ച് അറിയുക

സെക്‌സ് റീ അസൈൻമെന്റ് സർജറി അല്ലെങ്കിൽ SRS എന്നത് നിങ്ങൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്ന ലിംഗഭേദം സ്വയം തിരിച്ചറിയാൻ സഹായിക്കുന്ന നടപടിക്രമങ്ങളെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഐഡന്റിറ്റി ഡിസോർഡർ അല്ലെങ്കിൽ ജെൻഡർ ഡിസ്ഫോറിയ പ്രശ്നങ്ങൾ ഉള്ള ആളുകൾക്ക് ഇത് വളരെ സഹായകരമാണ്.

ഒരു പുരുഷന്റെ ശാരീരിക രൂപം ഉണ്ടായിട്ടും ഒരു പുരുഷനെപ്പോലെ ജീവിക്കുക, വസ്ത്രം ധരിക്കുക, പെരുമാറുക, അല്ലെങ്കിൽ ഒരു സ്ത്രീയുടെ രൂപമുണ്ടായിട്ടും ഒരു പുരുഷനെപ്പോലെ ജീവിക്കുക എന്നിവയെയാണ് ജെൻഡർ ഡിസ്ഫോറിയ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, മാനസികമായിപ്പോലും, എതിർലിംഗത്തിലുള്ളവരെപ്പോലെ ജീവിക്കുന്നതിൽ ആ വ്യക്തിക്ക് സുഖം തോന്നുന്നു, പക്ഷേ ശാരീരിക രൂപം തടസ്സമാകുന്നു. ഇത്തരക്കാർക്ക് SRS-ന്റെ സഹായത്തോടെ ഇഷ്ടമുള്ള ലിംഗഭേദം മാറ്റാം. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നത് അവരുടെ മാനസികാരോഗ്യവും ജീവിത നിലവാരവും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് സഹായകമാകും.

പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളിൽ ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ വളരെ സാധാരണമാണ്, എന്നാൽ സാമൂഹികവും സാമ്പത്തികവുമായ കാരണങ്ങളാൽ ഇന്ത്യക്കാർക്ക്, പ്രത്യേകിച്ച് ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സമൂഹത്തിന് ഇത് വളരെ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. ‘ആയുഷ്മാൻ ഭാരത്’ പദ്ധതിക്ക് കീഴിൽ ഈ ശസ്ത്രക്രിയ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ സന്തോഷകരമായ മാറ്റമാണ് ഇപ്പോൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്.

ശസ്ത്രക്രിയയുടെ സൗകര്യാർത്ഥം ഉണ്ടാക്കിയ നിയമമുണ്ടെങ്കിലും ലൂപ്പ് ഹോളുമുണ്ട്

ഇന്ത്യൻ പാർലമെന്റും ട്രാൻസ്‌ജെൻഡേഴ്‌സിന് വേണ്ടി ഒരു നിയമം ഉണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ പേഴ്‌സൺസ് (അവകാശ സംരക്ഷണം) നിയമം 2019 ട്രാൻസ്‌ജെൻഡറുകൾക്ക് പ്രത്യേക എച്ച്ഐവി നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രങ്ങളും ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ആരോഗ്യ സൗകര്യങ്ങളും ഒരുക്കിയിട്ടുണ്ടെന്ന് എല്ലാ സർക്കാരുകളും ഉറപ്പാക്കണം. ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് മുമ്പും ശേഷവും കൗൺസിലിംഗും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഇതുകൂടാതെ, ഹോർമോൺ തെറാപ്പിക്കൊപ്പം എസ്ആർഎസ് സുഗമമാക്കുന്നതിന് ഓരോ സംസ്ഥാനത്തും കുറഞ്ഞത് ഒരു ആശുപത്രിയെങ്കിലും നിർബന്ധമാക്കി.

നിയമം ഉണ്ടാക്കിയെങ്കിലും അതിൽ നിരവധി ലൂപ്പ് ഹോളുകൾ അവശേഷിച്ചു, ഇതുമൂലം ഈ നിയമം നിലവിൽ വരുന്നതിന് മുമ്പുള്ളതുപോലെ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡേഴ്സിന് സൗകര്യങ്ങൾ ലഭിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്. അമർ ഉജാല നടത്തിയ അന്വേഷണത്തിൽ ഡൽഹിയിലെ 42 ആശുപത്രികളിൽ ഒരു ആശുപത്രിയിൽ (ലോക്നായക്) മാത്രമാണ് ഈ ശസ്ത്രക്രിയ സൗജന്യമായി ലഭ്യമാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയത്. എയിംസ്, സഫ്ദർജംഗ് തുടങ്ങിയ പ്രശസ്ത ആശുപത്രികളിൽ ഈ ശസ്ത്രക്രിയ നടക്കുന്നില്ല.

ഇപ്പോൾ സർജറി ചെയ്യുന്ന ആശുപത്രികളിൽ പോലും ദേശീയ അംഗീകാരമുള്ള ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സർട്ടിഫിക്കറ്റും ഐഡന്റിറ്റി കാർഡും തേടുന്ന സംഭവമാണ് വരുന്നത്, എന്നാൽ ഈ സർട്ടിഫിക്കറ്റിനെക്കുറിച്ച് നേരത്തെ അറിവുണ്ടായിരുന്നില്ലെന്നാണ് ഈ ഗ്രൂപ്പിലുള്ളവർ പറയുന്നത്.ഇപ്പോൾ കിട്ടാൻ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. എല്ലാ രേഖകളും പൂർത്തിയാക്കി ഇതുവരെ ശരിയായ സർട്ടിഫിക്കറ്റ് നൽകിയത് ഏതാനും ആയിരങ്ങൾക്കാണ്.

2011ലെ സെൻസസ് പ്രകാരം ഇന്ത്യയിൽ ഏകദേശം 4,88,000 ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരുണ്ട്. 2020 നവംബറിൽ ദേശീയ പോർട്ടൽ ആരംഭിച്ചതിന് ശേഷം ലഭ്യമായ ഏറ്റവും പുതിയ ഡാറ്റ അനുസരിച്ച്, ഇതുവരെ 10,639 പേർ സർട്ടിഫിക്കറ്റിനായി അപേക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇതിൽ 8,080 പേർക്ക് മാത്രമാണ് ഐഡി നൽകിയിട്ടുള്ളത്. ഏകദേശം 2,314 അപേക്ഷകൾ അംഗീകാരം ലഭിക്കാതെ കിടക്കുന്നു. ആരോഗ്യ പാക്കേജ് ആരംഭിച്ചതിന് ശേഷം ആധികാരികത ഉറപ്പാക്കുന്നതിനുള്ള പോർട്ടലിലെ രജിസ്ട്രേഷനുകൾ വർധിക്കുമെന്ന് അധികൃതർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.


ദേശീയ മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷൻ 2017 ഒന്ന് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുക റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം ഉത്തർപ്രദേശിലെ 16.6% ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സമൂഹത്തിന് മാത്രമേ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള തിരിച്ചറിയൽ രേഖയായി ആധാർ കാർഡ് ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. വിദ്യാഭ്യാസത്തിന്റെയും അവബോധത്തിന്റെയും സാമൂഹിക-രാഷ്ട്രീയ ഇടപെടലുകളുടെയും അഭാവം മൂലം അവരുടെ നിയമപരമായ രേഖകളുടെ നടപടിക്രമം എല്ലായ്പ്പോഴും ഒരു പ്രശ്‌നമായിരുന്നുവെന്ന് റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

ശസ്ത്രക്രിയ എളുപ്പമല്ല

ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സപ്‌ന ഒരു സംഭാഷണത്തിനിടെ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു – പല കാരണങ്ങളാൽ സർക്കാർ ആശുപത്രികളിൽ ശസ്ത്രക്രിയ നടത്തുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്, സ്വകാര്യ ആശുപത്രികൾ വളരെ ചെലവേറിയതാണ്, അതിനാൽ ഞങ്ങൾക്ക് എല്ലാം ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.

ആയിരക്കണക്കിന് ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർ എങ്ങനെ പണം സ്വരൂപിച്ച് ഈ ശസ്ത്രക്രിയ നടത്തുമെന്ന് ബുദ്ധിമുട്ടുന്നു, എന്നാൽ ഇപ്പോൾ ഈ ദിശയിൽ ഞങ്ങൾക്ക് സർക്കാരിൽ നിന്ന് ഒരു വലിയ സമ്മാനം ലഭിച്ചതായി തോന്നുന്നു. നിങ്ങളുടെ ശരീരവും മനസ്സും നിങ്ങളുടെ ലിംഗ സ്വത്വവുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ലെങ്കിൽ അത് എത്രമാത്രം ശ്വാസം മുട്ടിക്കുന്നതാണെന്ന് സങ്കൽപ്പിക്കുക? ഇത് നമ്മുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തിലും ഗുരുതരമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു, എന്നാൽ അതേ വേദന അനുഭവിക്കുന്നവരോട് നമ്മുടെ വേദന പറയാൻ ഞങ്ങൾ നിർബന്ധിതരാകുന്നു എന്നത് ഖേദകരമാണ്, കാരണം സമൂഹം നമ്മെ ശ്രദ്ധിക്കാനും മനസ്സിലാക്കാനും സുഖകരമല്ല.

സർജന്റെ അഭിപ്രായം എന്താണ്?

ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയയെക്കുറിച്ചും അതിന്റെ സങ്കീർണതകളെക്കുറിച്ചും അറിയാൻ ഡൽഹിയിലെ സീനിയർ പ്ലാസ്റ്റിക് സർജൻ ഡോ സമീർ പ്രഭാകറുമായി ഞങ്ങൾ ബന്ധപ്പെട്ടു. മറ്റ് ശസ്ത്രക്രിയകളെ അപേക്ഷിച്ച് ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ തികച്ചും വ്യത്യസ്തവും പല തലങ്ങളിൽ വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞതുമാണ് എന്ന് ഡോ സമീർ വിശദീകരിക്കുന്നു. ഈ ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് വിധേയരാകേണ്ടവർക്ക് അവരുടെ കൗൺസിലിംഗ് ആവശ്യമാണ്. ഈ ശസ്ത്രക്രിയയിൽ, സർജനോടൊപ്പം, സൈക്യാട്രിസ്റ്റുകൾക്കും പ്രത്യേക പങ്കുണ്ട്.

മനഃശാസ്ത്രജ്ഞർ അവരുമായി പല തലങ്ങളിൽ ഇടപഴകുകയും സാഹചര്യം വിശദീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു, കാരണം ഒരിക്കൽ ശസ്ത്രക്രിയ നടത്തിയാൽ അത് വീണ്ടും മാറ്റാൻ കഴിയില്ല. സൈക്യാട്രിസ്റ്റുകളിൽ നിന്ന് ഗ്രീൻ സിഗ്നൽ ലഭിച്ചതിന് ശേഷമേ തുടർനടപടികൾ നടക്കൂ.

ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ വളരെ സെൻസിറ്റീവും ബുദ്ധിമുട്ടുള്ളതുമായ ഒരു പ്രക്രിയയാണെങ്കിലും കരിഞ്ചന്തയിൽ ഇത്തരം ശസ്ത്രക്രിയകളെക്കുറിച്ച് കേൾക്കാറുണ്ട് എന്നതാണ് സങ്കടകരമെന്ന് ഡോക്ടർ സമീർ പറയുന്നു. സൈക്യാട്രിസ്റ്റുകളെയോ ശസ്ത്രക്രിയാ വിദഗ്ധരെയോ പരിശീലിപ്പിക്കുകയോ സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തുകയോ ചെയ്യാത്തിടത്ത്. ഇത്തരത്തിലുള്ള ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് ശേഷം, എന്തെങ്കിലും കുഴപ്പം സംഭവിച്ചാൽ നിരവധി സങ്കീർണതകൾക്കും ജീവൻ പോലും ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യതയുണ്ട്.

ട്രാൻസ്‌ജെൻഡേഴ്സിന് പ്രതീക്ഷയുടെ കിരണം

‘ആയുഷ്മാൻ ഭാരത്’ പദ്ധതിയിൽ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരെ ആരോഗ്യ സൗകര്യങ്ങൾക്ക് ഉൾപ്പെടുത്തുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചത് മുതൽ ഈ സമൂഹത്തിന് ജനങ്ങളുടെ പ്രതീക്ഷയാണ് ലഭിച്ചത്, എന്നാൽ നിരക്ഷരതയും അവബോധമില്ലായ്മയും കാരണം മിക്ക ആളുകൾക്കും രജിസ്ട്രേഷനും സർട്ടിഫിക്കറ്റും ഇല്ല, ഇപ്പോഴും വലിയ വെല്ലുവിളിയാണ്. ഈ പ്രഖ്യാപനത്തിന് ശേഷം പോർട്ടലിലെ രജിസ്ട്രേഷനുകളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിക്കുമെന്നും ആളുകൾ തുറന്ന് വരുമെന്നും അധികൃതർ കരുതുന്നു. സുപ്രീം കോടതിയിൽ നിന്ന് അധികാരം ലഭിച്ച ശേഷവും, വർഷങ്ങളായി എല്ലാ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളും നിഷേധിക്കപ്പെട്ട ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സമൂഹത്തിനായുള്ള കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെ ഈ പദ്ധതി അവരുടെ മെച്ചപ്പെട്ട ആരോഗ്യത്തിന് ‘ആയുഷ്മാൻ ഭവ’ ആണെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

നിരാകരണം (നിരാകരണം): ആരോഗ്യ വിദഗ്ധരിൽ നിന്നുള്ള ഇൻപുട്ടുകളും പങ്കിട്ട വിവരങ്ങളും അടങ്ങിയ മെഡിക്കൽ റിപ്പോർട്ടുകൾ/പഠനങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് ഈ ലേഖനം തയ്യാറാക്കിയിരിക്കുന്നത്. ബന്ധപ്പെട്ട പഠനങ്ങളുടെയും വിദഗ്ധരുടെ ആമുഖത്തിന്റെയും പകർപ്പുകൾ അറ്റാച്ചുചെയ്യുന്നു. ആരോഗ്യത്തെക്കുറിച്ച് ജനങ്ങളെ ബോധവാന്മാരാക്കുക എന്നതാണ് ലേഖനത്തിന്റെ ഉദ്ദേശം.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *