രാഷ്ട്രപതി തിരഞ്ഞെടുപ്പ്: ബിജെപിഎസ് ട്രൈബൽ കാർഡ് ഇഫക്റ്റ് കാണിക്കാൻ തുടങ്ങി, അകാലിദൾ, ജെഎംഎം, ജെഡിഎസ് എന്നിവയ്ക്ക് ദ്രൗപതി മുർമുവിനെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ കഴിയും

ഹിമാൻഷു മിശ്ര, അമർ ഉജാല, ന്യൂഡൽഹി.

പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്: യോഗേഷ് സാഹു
വെള്ളിയാഴ്ച, 24 ജൂൺ 2022 06:37 AM IST

വാർത്ത കേൾക്കുക

രാഷ്ട്രപതി തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ദ്രൗപതി മുർമുവിന്റെ രൂപത്തിൽ ബി.ജെ.പി കളിച്ച ഗോത്രവർഗക്കാരുടെ കാർഡ് ഫലം കണ്ടുതുടങ്ങി. മുർമുവിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥി പ്രഖ്യാപനത്തിന് പിന്നാലെ പ്രതിപക്ഷത്തിൽ ഭിന്നത തുടങ്ങി. ഈ ക്രമത്തിൽ ജാർഖണ്ഡ് മുക്തി മോർച്ചയും (ജെഎംഎം) ജെഡിഎസും പ്രതിപക്ഷ സംയുക്ത സ്ഥാനാർത്ഥി യശ്വന്ത് സിൻഹയ്ക്ക് പകരം മുർമുവിനെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു. ഇത് സംബന്ധിച്ച ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപനം ഇരു പാർട്ടികളും ഉടൻ നടത്തും.

മുർമുവിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തിന് ശേഷം ബിജെപിയുടെ ഏറ്റവും പഴയ സഖ്യകക്ഷികളിൽ ഒരാളായ ശിരോമണി അകാലിയും ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാണ്. ഇതിന് പുറമെ വ്യക്തമായ തീരുമാനം എടുക്കാൻ ആം ആദ്മി പാർട്ടിക്കും കഴിയുന്നില്ല. അടുത്തയാഴ്ച ഇക്കാര്യത്തിൽ പാർട്ടി തീരുമാനമെടുത്തേക്കുമെന്നും മുർമുവിന് പിന്തുണ നൽകാനാണ് പാർട്ടിയുടെ തീരുമാനമെന്നും അകാലിദൾ വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

തീരുമാനം ഉറപ്പിച്ചു, ഇപ്പോൾ പ്രഖ്യാപിച്ചു
ജെഎംഎമ്മും ജെഡി(എസും) തത്ത്വത്തിൽ മുർമുവിനെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിന്റെ ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപനത്തിന്റെ ഔപചാരികത മാത്രമേ അവശേഷിക്കുന്നുള്ളൂ. ഈ സാഹചര്യത്തിൽ പാർട്ടിയുടെ ഉന്നത തലത്തിൽ മുർമുവിന് പിന്തുണ നൽകാനുള്ള തീരുമാനം ജെഡിഎസ് അധ്യക്ഷൻ എച്ച്‌ഡി ദേവഗൗഡ അറിയിച്ചു. ജെഎംഎമ്മിന്റെ കാര്യവും ഇതുതന്നെ. പാർട്ടി തലത്തിൽ മുർമുവിന് പിന്തുണ നൽകാൻ തീരുമാനിച്ചതായി ജെഎംഎം വൃത്തങ്ങൾ പറയുന്നു. യശ്വന്ത് സിൻഹയുടെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തെ ജെഎംഎം നേരത്തെ പിന്തുണച്ചിരുന്നു എന്നതാണ് പ്രത്യേകത. സിന് ഹയെ സംയുക്ത പ്രതിപക്ഷ സ്ഥാനാര് ത്ഥിയാക്കാന് തീരുമാനിച്ച പ്രതിപക്ഷ യോഗത്തില് പാര് ട്ടിയും ഇടപെട്ടിരുന്നു.

ഭൂപ്രശ്നങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള മുർമുവിന് അസാധാരണമായ ധാരണ: മോദി

പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയും ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷായും വ്യാഴാഴ്ച ദ്രൗപതി മുർമുവുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനത്തേക്ക് മുർമുവിന്റെ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചത് എല്ലാവരും പ്രശംസിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയുടെ വികസനത്തെയും അടിസ്ഥാന പ്രശ്‌നങ്ങളെയും കുറിച്ചുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ ധാരണയും കാഴ്ചപ്പാടും അസാധാരണമാണെന്നും മോദി ട്വീറ്റിൽ പറഞ്ഞു. അതേസമയം, ഭരണരംഗത്തും പൊതുജീവിതത്തിലും മുർമുവിന്റെ അനുഭവപരിചയം രാജ്യത്തിനാകെ ഗുണം ചെയ്യുമെന്നും ഷാ പറഞ്ഞു. മുർമുവിന്റെ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചതിൽ ആദിവാസി സമൂഹം അഭിമാനിക്കുന്നുവെന്നും ഷാ പറഞ്ഞു.

എൻഡിഎയുടെ രാഷ്ട്രപതി സ്ഥാനാർത്ഥി ദ്രൗപതി മുർമു നാമനിർദ്ദേശ പത്രിക സമർപ്പിക്കുന്നതിനായി വ്യാഴാഴ്ച ഭുവനേശ്വറിൽ നിന്ന് ഡൽഹിയിലെത്തി. പാർലമെന്ററി കാര്യ മന്ത്രി പ്രഹ്ലാദ് ജോഷിയുടെ വസതിയിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നാമനിർദേശ പത്രിക തയ്യാറാക്കുന്നു. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി, പ്രതിരോധ മന്ത്രി രാജ്‌നാഥ് സിംഗ്, ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ, ബിജെപി അധ്യക്ഷൻ ജെപി നദ്ദ എന്നിവരുൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് മുതിർന്ന നേതാക്കളാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നിർദ്ദേശകർ. നിതീഷ് കുമാറിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ജെഡിയുവും മുർമുവിന് പിന്തുണ പ്രഖ്യാപിച്ചതോടെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിജയം ഉറപ്പിക്കുമെന്നാണ് കരുതുന്നത്.

വലിയ വിജയം വെല്ലുവിളി
നിലവിലെ രാഷ്ട്രപതി രാംനാഥ് കോവിന്ദിൽ നിന്ന് വൻ വിജയം നേടുകയെന്ന വെല്ലുവിളി ദ്രൗപതി മുർമുവിന് നേരിടേണ്ടിവരും. പ്രതിപക്ഷ സ്ഥാനാർഥിയായി യശ്വന്ത് സിൻഹയ്ക്ക് കഴിഞ്ഞ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വോട്ടുകളുടെ കാര്യത്തിൽ റണ്ണറപ്പായിരുന്ന മീരാ കുമാറിന്റെ റെക്കോർഡ് റണ്ണറപ്പായി തുടരാൻ കഴിയും. രാഷ്ട്രപതി തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഏത് സ്ഥാനാർത്ഥിക്ക് എത്ര വോട്ട് ലഭിക്കുമെന്ന് കൃത്യമായി പ്രവചിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്. അകാലിദൾ, ആം ആദ്മി പാർട്ടി, ടിആർഎസ് തുടങ്ങി പല പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളും ഇതുവരെ കാർഡ് തുറന്നിട്ടില്ല എന്നതാണ് ഇതിന് കാരണം. ഇതിന് പുറമെ മഹാരാഷ്ട്രയിലെ ശിവസേനയിലെ കലാപവും ഒരു കാരണമാണ്. മുർമുവിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തിൽ ജാർഖണ്ഡ് മുക്തി മോർച്ചയും ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാണ്.

സമവായം വേണമെന്ന് സംഘപരിവാർ പറഞ്ഞു

മുർമുവിനെ പ്രസിഡന്റായി ഏകകണ്ഠമായി തിരഞ്ഞെടുത്ത് രാജ്യത്തെ 12 കോടിയിലധികം ആദിവാസി കുടുംബങ്ങളോട് ഐക്യദാർഢ്യവും പ്രതിബദ്ധതയും പ്രകടിപ്പിക്കണമെന്ന് സ്വയംസേവക സംഘത്തിന്റെ അനുബന്ധ സംഘടനയായ ഓൾ ഇന്ത്യ വനവാസി കല്യാൺ ആശ്രമം വ്യാഴാഴ്ച രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഗോത്രവർഗക്കാരിയായ യുവതിയെ രാഷ്ട്രപതി സ്ഥാനത്തേക്ക് നോമിനേറ്റ് ചെയ്തത് എൻഡിഎയുടെ ചരിത്രപരമായ തീരുമാനമാണെന്ന് വനവാസി കല്യാൺ ആശ്രമം ഭാരവാഹി പറഞ്ഞു.

രാംനാഥ് കോവിന്ദിന് പാസ്വാന്റെ ബംഗ്ലാവ് ലഭിച്ചേക്കും
മുൻ കേന്ദ്രമന്ത്രി രാംവിലാസ് പാസ്വാൻ മൂന്ന് പതിറ്റാണ്ടിലേറെ താമസിച്ചിരുന്ന ബംഗ്ലാവ് രാഷ്ട്രപതിയുടെ കാലാവധി പൂർത്തിയാകുന്നതോടെ രാംനാഥ് കോവിന്ദിന്റെ പുതിയ വസതിയായേക്കും. 2020ൽ മരിക്കുന്നതുവരെ പാസ്വാൻ ഈ ബംഗ്ലാവിലാണ് താമസിച്ചിരുന്നത്. 12 ജൻപഥിലെ ബംഗ്ലാവ് കോവിന്ദിനായി ഒരുങ്ങുകയാണെന്ന് വ്യാഴാഴ്ച വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

വിപുലീകരണം

രാഷ്ട്രപതി തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ദ്രൗപതി മുർമുവിന്റെ രൂപത്തിൽ ബി.ജെ.പി കളിച്ച ഗോത്രവർഗക്കാരുടെ കാർഡ് ഫലം കണ്ടുതുടങ്ങി. മുർമുവിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥി പ്രഖ്യാപനത്തിന് പിന്നാലെ പ്രതിപക്ഷത്തിൽ ഭിന്നത തുടങ്ങി. ഈ ക്രമത്തിൽ ജാർഖണ്ഡ് മുക്തി മോർച്ചയും (ജെഎംഎം) ജെഡിഎസും പ്രതിപക്ഷ സംയുക്ത സ്ഥാനാർത്ഥി യശ്വന്ത് സിൻഹയ്ക്ക് പകരം മുർമുവിനെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു. ഇത് സംബന്ധിച്ച ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപനം ഇരു പാർട്ടികളും ഉടൻ നടത്തും.

മുർമുവിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തിന് ശേഷം ബിജെപിയുടെ ഏറ്റവും പഴയ സഖ്യകക്ഷികളിൽ ഒരാളായ ശിരോമണി അകാലിയും ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാണ്. ഇതിന് പുറമെ വ്യക്തമായ തീരുമാനം എടുക്കാൻ ആം ആദ്മി പാർട്ടിക്കും കഴിയുന്നില്ല. അടുത്തയാഴ്ച ഇക്കാര്യത്തിൽ പാർട്ടി തീരുമാനമെടുത്തേക്കുമെന്നും മുർമുവിന് പിന്തുണ നൽകാനാണ് പാർട്ടിയുടെ തീരുമാനമെന്നും അകാലിദൾ വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

തീരുമാനം ഉറപ്പിച്ചു, ഇപ്പോൾ പ്രഖ്യാപിച്ചു

ജെഎംഎമ്മും ജെഡി(എസും) തത്ത്വത്തിൽ മുർമുവിനെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിന്റെ ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപനത്തിന്റെ ഔപചാരികത മാത്രമേ അവശേഷിക്കുന്നുള്ളൂ. ഈ സാഹചര്യത്തിൽ പാർട്ടിയുടെ ഉന്നത തലത്തിൽ മുർമുവിന് പിന്തുണ നൽകാനുള്ള തീരുമാനം ജെഡിഎസ് അധ്യക്ഷൻ എച്ച്‌ഡി ദേവഗൗഡ അറിയിച്ചു. ജെഎംഎമ്മിന്റെ കാര്യവും ഇതുതന്നെ. പാർട്ടി തലത്തിൽ മുർമുവിന് പിന്തുണ നൽകാൻ തീരുമാനിച്ചതായി ജെഎംഎം വൃത്തങ്ങൾ പറയുന്നു. യശ്വന്ത് സിൻഹയുടെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തെ ജെഎംഎം നേരത്തെ പിന്തുണച്ചിരുന്നു എന്നതാണ് പ്രത്യേകത. സിന് ഹയെ സംയുക്ത പ്രതിപക്ഷ സ്ഥാനാര് ത്ഥിയാക്കാന് തീരുമാനിച്ച പ്രതിപക്ഷ യോഗത്തില് പാര് ട്ടിയും ഇടപെട്ടിരുന്നു.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.