ഗുജറാത്ത് അക്രമം 2002: സാക്കിയ ജാഫ്രിയുടെ ഹർജിയിൽ സുപ്രീം കോടതി വിധി ഇന്ന്, ഗുജറാത്ത് കലാപത്തിൽ ഭർത്താവ് മരിച്ചു

ന്യൂസ് ഡെസ്ക്, അമർ ഉജാല, ന്യൂഡൽഹി

പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്: പ്രഞ്ജുൽ ശ്രീവാസ്തവ
വെള്ളിയാഴ്ച, 24 ജൂൺ 2022 10:47 AM IST

വാർത്ത കേൾക്കുക

ഗുജറാത്ത് കലാപത്തിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് ക്ലീൻ ചിറ്റ് നൽകിയ എസ്ഐടി റിപ്പോർട്ട് സുപ്രീം കോടതി ശരിവച്ചു. ഈ റിപ്പോർട്ടിനെതിരെ ഹരജി നൽകിയ സാകിയ ജാഫ്രിക്ക് വെള്ളിയാഴ്ച കോടതി വൻ തിരിച്ചടി നൽകിയിരുന്നു. ഇയാളുടെ ഹർജി കോടതി തള്ളി.

യഥാർത്ഥത്തിൽ, 2002 ലെ കലാപത്തെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കാൻ എസ്ഐടി രൂപീകരിച്ചു. ഈ എസ്ഐടിയുടെ റിപ്പോർട്ടിൽ അന്നത്തെ മുഖ്യമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഉൾപ്പെടെ 64 പേർക്ക് ക്ലീൻ ചിറ്റ് നൽകിയിരുന്നു. ഇതിനെതിരെ സാക്കിയ ജാഫ്രി സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഹർജി നൽകിയിരുന്നു. സാക്കിയയുടെ ഭർത്താവും കോൺഗ്രസ് നേതാവുമായ എഹ്‌സാൻ ജാഫ്രി 2002 ഫെബ്രുവരി 28-ന് അഹമ്മദാബാദിലെ ഗുൽബർഗ് സൊസൈറ്റിയിൽ അക്രമത്തിനിടെ കൊല്ലപ്പെട്ടു.

സുപ്രീം കോടതി തീരുമാനം മാറ്റി വച്ചിരുന്നു
സാകിയ ജാഫ്രിയുടെ ഹർജിയിൽ മാരത്തൺ ഹിയറിങ് പൂർത്തിയാക്കാനുള്ള തീരുമാനം സുപ്രീം കോടതി മാറ്റിവച്ചിരുന്നു. ഈ കേസിൽ 2021 ഡിസംബർ 9 ന് കോടതി വാദം പൂർത്തിയാക്കിയിരുന്നു. ജസ്റ്റിസ് എ എം ഖാൻവിൽക്കർ, ജസ്റ്റിസ് ദിനേഷ് മഹേശ്വരി, ജസ്റ്റിസ് സി ടി രവികുമാർ എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ചാണ് കേസിൽ വാദം പൂർത്തിയാക്കിയത്.

ഹർജിക്കെതിരെ എസ്ഐടിയുടെ വാദം
ഹരജിക്കെതിരായ ഗുജറാത്ത് കലാപം അന്വേഷിച്ച പ്രത്യേക അന്വേഷണ സംഘം (എസ്‌ഐടി) സുപ്രിം കോടതിയെ അറിയിച്ചിരുന്നു, സാകിയ ജാഫ്രി നൽകിയത് ഒഴികെ ആരും ഞങ്ങളുടെ അന്വേഷണത്തിലേക്ക് വിരൽ ചൂണ്ടിയിട്ടില്ല. സംസ്ഥാനത്ത് നടന്ന ഈ അക്രമത്തിൽ വലിയ ഗൂഢാലോചനയുണ്ടെന്ന് ജാഫ്രി തന്റെ ഹർജിയിൽ ആരോപിച്ചു. 12,000 പേജുകളുള്ള പ്രതിഷേധ ഹർജിയാണ് സാക്കിയ ജാഫ്രി സമർപ്പിച്ചതെന്നും ഇത് പരാതിയായി പരിഗണിക്കണമെന്നും റോത്തഗി സുപ്രീം കോടതിയെ അറിയിച്ചിരുന്നു. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിലൂടെ വിഷയം ചൂടുപിടിക്കാൻ സാകിയ ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നുവെന്നും ഇത് ക്ഷുദ്രകരമായ ആംഗ്യമാണെന്നും റോത്തഗി പറഞ്ഞിരുന്നു.

വിപുലീകരണം

ഗുജറാത്ത് കലാപത്തിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് ക്ലീൻ ചിറ്റ് നൽകിയ എസ്ഐടി റിപ്പോർട്ട് സുപ്രീം കോടതി ശരിവച്ചു. ഈ റിപ്പോർട്ടിനെതിരെ ഹരജി നൽകിയ സാകിയ ജാഫ്രിക്ക് വെള്ളിയാഴ്ച കോടതി വൻ തിരിച്ചടി നൽകിയിരുന്നു. ഇയാളുടെ ഹർജി കോടതി തള്ളി.

യഥാർത്ഥത്തിൽ, 2002 ലെ കലാപത്തെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കാൻ എസ്ഐടി രൂപീകരിച്ചു. അന്നത്തെ മുഖ്യമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയടക്കം 64 പേർക്ക് ക്ലീൻ ചിറ്റ് നൽകിയതാണ് ഈ എസ്ഐടിയുടെ റിപ്പോർട്ടിൽ. ഇതിനെതിരെ സാക്കിയ ജാഫ്രി സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഹർജി നൽകിയിരുന്നു. സാക്കിയയുടെ ഭർത്താവും കോൺഗ്രസ് നേതാവുമായ എഹ്‌സാൻ ജാഫ്രി 2002 ഫെബ്രുവരി 28-ന് അഹമ്മദാബാദിലെ ഗുൽബർഗ് സൊസൈറ്റിയിൽ അക്രമത്തിനിടെ കൊല്ലപ്പെട്ടു.

സുപ്രീം കോടതി തീരുമാനം മാറ്റി വച്ചിരുന്നു

സാകിയ ജാഫ്രിയുടെ ഹർജിയിൽ മാരത്തൺ ഹിയറിങ് പൂർത്തിയാക്കാനുള്ള തീരുമാനം സുപ്രീം കോടതി മാറ്റിവച്ചിരുന്നു. ഈ കേസിൽ 2021 ഡിസംബർ 9 ന് കോടതി വാദം പൂർത്തിയാക്കിയിരുന്നു. ജസ്റ്റിസ് എ എം ഖാൻവിൽക്കർ, ജസ്റ്റിസ് ദിനേഷ് മഹേശ്വരി, ജസ്റ്റിസ് സി ടി രവികുമാർ എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ചാണ് കേസിൽ വാദം പൂർത്തിയാക്കിയത്.

ഹർജിക്കെതിരെ എസ്ഐടിയുടെ വാദം

ഹരജിക്കെതിരായ ഗുജറാത്ത് കലാപം അന്വേഷിച്ച പ്രത്യേക അന്വേഷണ സംഘം (എസ്‌ഐടി) സുപ്രിം കോടതിയെ അറിയിച്ചിരുന്നു, സാകിയ ജാഫ്രി നൽകിയത് ഒഴികെ ആരും ഞങ്ങളുടെ അന്വേഷണത്തിലേക്ക് വിരൽ ചൂണ്ടിയിട്ടില്ല. സംസ്ഥാനത്ത് നടന്ന ഈ അക്രമത്തിൽ വലിയ ഗൂഢാലോചനയുണ്ടെന്ന് ജാഫ്രി തന്റെ ഹർജിയിൽ ആരോപിച്ചു. 12,000 പേജുകളുള്ള പ്രതിഷേധ ഹർജിയാണ് സാക്കിയ ജാഫ്രി സമർപ്പിച്ചതെന്നും ഇത് പരാതിയായി പരിഗണിക്കണമെന്നും റോത്തഗി സുപ്രീം കോടതിയെ അറിയിച്ചിരുന്നു. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിലൂടെ വിഷയം ചൂടുപിടിക്കാൻ സാകിയ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും ഇത് ക്ഷുദ്രകരമായ ആംഗ്യമാണെന്നും റോത്തഗി പറഞ്ഞിരുന്നു.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.