മഹാരാഷ്ട്ര രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധി: ഇന്ത്യൻ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളിലെ വിമതരുടെ കഥകൾ

വാർത്ത കേൾക്കുക

മഹാരാഷ്ട്രയിൽ രാഷ്ട്രീയ സംഘർഷം തുടരുകയാണ്. പ്രതിസന്ധി സർക്കാരിന് മാത്രമല്ല, ശിവസേനയുടെ നിലനിൽപ്പിനും കൂടിയാണ്. ഈ കലാപം മൂലം താക്കറെ കുടുംബത്തിന്റെ നിഴലിൽ നിന്ന് ശിവസേന ഇനി പുറത്തുവരുമോ എന്ന അഭ്യൂഹങ്ങളും നിലനിൽക്കുന്നുണ്ട്. ഉദ്ധവ് താക്കറെയുടെ പിതാവ് ബാലാസാഹേബ് താക്കറെ സൃഷ്ടിച്ച ശിവസേന, ആദ്യം ശിവസേന ആദ്യം ബാലാസാഹെബ് പിന്നെ ഉദ്ധവ് താക്കറെ പാർട്ടി തലവനായിരുന്നപ്പോൾ, താക്കറേ അല്ലാത്ത ആരെങ്കിലും അതിന്റെ തലവനായിരിക്കുമോ? ഈ ചോദ്യങ്ങൾക്കെല്ലാം വരും ദിവസങ്ങളിൽ ഉത്തരം ലഭിക്കും.
ഒരു പാർട്ടിയിലും ഇത്തരമൊരു കലാപം ഉണ്ടാകുന്നത് ഇതാദ്യമല്ല. മുൻകാലങ്ങളിൽ പല പാർട്ടികളുടെയും അധിനിവേശത്തിന്റെ പേരിൽ കലാപങ്ങൾ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ഒരു സംസ്ഥാനത്ത് പോലും പാർട്ടി രൂപീകരിച്ച നേതാവിന് മുഖ്യമന്ത്രിയായിരിക്കെ സ്വന്തം നാട്ടുകാരിൽ നിന്ന് കലാപം നേരിടേണ്ടി വന്നു. മുഖ്യമന്ത്രി പദത്തിനൊപ്പം അദ്ദേഹം രൂപീകരിച്ച പാർട്ടിയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ കയ്യിൽ നിന്ന് പോയി. കലാപത്തിന്റെ അത്തരം അഞ്ച് കഥകൾ നമുക്ക് പരിചയപ്പെടാം…

1. കോൺഗ്രസ്: സിൻഡിക്കേറ്റുമായുള്ള ഇന്ദിരയുടെ കലാപത്തിന്റെ കഥ

1967ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലും നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലും മുതിർന്ന കോൺഗ്രസ് നേതാക്കൾ പരാജയപ്പെട്ടു. കേവല ഭൂരിപക്ഷത്തോടെയാണ് കോൺഗ്രസ് അധികാരത്തിലെത്തിയത്. അധികാരത്തിലെത്തിയ ശേഷം, തന്റെ ആളുകളെ സംഘടനയിൽ ഉൾപ്പെടുത്താൻ ഇന്ദിര ആഗ്രഹിച്ചു, എന്നാൽ പഴയ പാർട്ടിയിലെ മുതിർന്ന നേതാക്കൾ അവളുടെ ശ്രമങ്ങൾ വിജയിക്കാൻ അനുവദിച്ചില്ല. ഇവരിൽ പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ എസ്. നിജലിംഗപ്പ, മുൻ പ്രസിഡന്റ് കെ. കാമരാജ്, മൊറാർജി ദേശായി, അതുല്യ ഘോഷ്, സദോബ പാട്ടീൽ, നീലം സഞ്ജീവ റെഡ്ഡി തുടങ്ങിയ കോൺഗ്രസുകാരും ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നു.

1969ലെ പ്രസിഡൻറ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കോൺഗ്രസിലെ ഭിന്നത ഉയർന്നുവന്നു. ഇന്ദിരയുടെ കലാപം കാരണം രാഷ്ട്രപതി സ്ഥാനത്തേക്കുള്ള ഔദ്യോഗിക കോൺഗ്രസ് സ്ഥാനാർത്ഥിക്ക് പരാജയം നേരിടേണ്ടി വന്നു. സമരം രൂക്ഷമായപ്പോൾ പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ എസ്. നിജലിംഗപ്പ പ്രധാനമന്ത്രി ഇന്ദിരാഗാന്ധിയെ പാർട്ടിയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കി. വെറും രണ്ട് വർഷം കൊണ്ട് ഇന്ദിര സർക്കാർ ന്യൂനപക്ഷമായി ചുരുങ്ങി. ഇടതുപക്ഷ പാർട്ടികളുടെ പിന്തുണയോടെയാണ് ഇന്ദിര ന്യൂനപക്ഷ സർക്കാരിനെ നയിച്ചത്.

1971ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പഴയ നേതാക്കളുടെ കോൺഗ്രസും (ഒ) ഇന്ദിരാഗാന്ധിയുടെ കോൺഗ്രസും (ആർ) മുഖാമുഖമായിരുന്നു. ഒരുകാലത്ത് പ്രധാനമന്ത്രി ജവഹർലാൽ നെഹ്‌റുവിനോടും മകളെപ്പോലെയായിരുന്ന ഇന്ദിരയോടും അടുത്തിടപഴകിയവരാണ് കോൺഗ്രസ് (ഒ) കൂടുതലും. ഇന്ദിരാഗാന്ധിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പാർട്ടിയുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ചിഹ്നം ‘പശുവിൻപാൽ കുടിക്കുന്ന പശുക്കിടാവ്’ ആയിരുന്നു. ഇതാദ്യമായാണ് പശുക്കിടാവിന്റെ ചിഹ്നത്തിൽ കോൺഗ്രസ് ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മത്സരിക്കുന്നത്. ഇന്ദിരയുടെ കോൺഗ്രസ് വിജയിക്കുക മാത്രമല്ല, അവർ പാർട്ടിയെ പൂർണ്ണമായും പിടിച്ചെടുക്കുകയും ചെയ്തു.

2. എഐഎഡിഎംകെ: നിയമസഭയിൽ ലാത്തി ചാർജുണ്ടായപ്പോൾ
സംഗതി 1987 മുതലുള്ളതാണ്. അന്ന് തമിഴ്‌നാട്ടിൽ അഖിലേന്ത്യ അണ്ണാ ദ്രാവിഡ മുന്നേറ്റ കഴകമായിരുന്നു ഭരണം. എം ജി രാമചന്ദ്രനായിരുന്നു മുഖ്യമന്ത്രി. 1987 ഡിസംബർ 24ന് രാമചന്ദ്രൻ അന്തരിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മരണത്തോടെ എഐഎഡിഎംകെയുടെ ഇരു വിഭാഗങ്ങളും പാർട്ടിയുടെ നിയന്ത്രണത്തിനായി പോരാട്ടം തുടങ്ങി. എം ജി രാമചന്ദ്രന്റെ ഭാര്യ ജാനകി രാമചന്ദ്രനാണ് ഒരു വിഭാഗത്തെ നയിച്ചിരുന്നത്. അതേസമയം, പാർട്ടി സെക്രട്ടറി ജയലളിതയുടെ നേതൃത്വത്തിലായിരുന്നു രണ്ടാം വിഭാഗം.

പാർട്ടി ജനറൽ സെക്രട്ടറിയായി ജാനകിയെ പാർട്ടി തിരഞ്ഞെടുത്തപ്പോൾ, ജയലളിത വിഭാഗം ആക്ടിംഗ് മുഖ്യമന്ത്രി നെടുഞ്ചീനെ പാർട്ടിയുടെ ജനറൽ സെക്രട്ടറിയായി തിരഞ്ഞെടുത്തു. ഇരുകൂട്ടരുടെയും പേരിൽ പരസ്പരം പോലീസ് കേസുകൾ വരെ ഉണ്ടായി. ഇരുവിഭാഗങ്ങളും തങ്ങളുടെ അവകാശവാദങ്ങൾ ഗവർണർക്ക് മുന്നിൽ അവതരിപ്പിച്ചു. ജാനകി രാമചന്ദ്രനെ സർക്കാർ രൂപീകരിക്കാൻ ഗവർണർ ക്ഷണിച്ചു. സംസ്ഥാനത്തുടനീളം തന്റെ അനുയായികളെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിരിക്കുകയാണെന്ന് ജയലളിത ആരോപിച്ചു. ജലലളിതയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന 30 എംഎൽഎമാരെ ഇൻഡോറിലെ ഹോട്ടലിലേക്ക് മാറ്റി. ഇവിടെ നിന്ന് ഈ എംഎൽഎമാരെ മുംബൈയിലെ ശിവസേന നേതാവിന്റെ ഹോട്ടലിലേക്ക് മാറ്റി. തന്റെ കൊലപാതകത്തിന് ഗൂഢാലോചന നടത്തിയെന്ന് ജയലളിത ആരോപിക്കുന്ന തരത്തിൽ നാടകീയത നീണ്ടു. രാഷ്ട്രപതി ആർ വെങ്കിട്ടരാമൻ, പ്രധാനമന്ത്രി രാജീവ് ഗാന്ധി എന്നിവരോടും അവർ പരാതിയുമായി പോയി.

1988 ജനുവരി 28ന് ജാൻകി സർക്കാരിന് സഭയിൽ ഭൂരിപക്ഷം തെളിയിക്കേണ്ടി വന്നപ്പോൾ. അന്ന് നിയമസഭയിൽ അക്രമം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടു. വീടിനുള്ളിൽ പൊലീസ് ലാത്തി വീശി. ഇതേത്തുടർന്നാണ് സംസ്ഥാനത്ത് രാഷ്ട്രപതി ഭരണം ഏർപ്പെടുത്തിയത്. മൂന്നാഴ്ച പ്രായമായ ജാനകി സർക്കാരിനെയാണ് പുറത്താക്കിയത്.

പുതിയ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നപ്പോൾ ജയലളിത വിഭാഗത്തിന് 27 സീറ്റുകളാണ് ലഭിച്ചത്. ഡിഎംകെ സംസ്ഥാനത്ത് സർക്കാർ രൂപീകരിക്കുകയും ജയലളിത പ്രതിപക്ഷ നേതാവാകുകയും ചെയ്തു. 1989 ഫെബ്രുവരിയിൽ ഇരു വിഭാഗങ്ങളും ലയിക്കുകയും ജയലളിത പാർട്ടിയുടെ നേതാവാകുകയും ചെയ്തു. പാർട്ടിയുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ചിഹ്നവും അദ്ദേഹത്തിനെത്തി. തുടർന്ന് നടന്ന ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സംസ്ഥാനത്തെ 40ൽ 39 സീറ്റുകളും പാർട്ടി നേടി. ജയലളിതയുടെ മരണത്തിന് ശേഷം പാർട്ടിയിലും സമാനമായ പോരാട്ടം നടന്നിരുന്നു.

3. ടിഡിപി: സ്വന്തം കുടുംബത്തിന്റെ കലാപത്തിൽ സൂപ്പർതാരം പരാജയപ്പെട്ടു
1982ൽ തെലുങ്ക് സൂപ്പർതാരം എൻ ടി രാമറാവു തെലുങ്ക് ദേശം പാർട്ടി (ടിഡിപി) രൂപീകരിച്ചു. 1993ലാണ് പാർട്ടിയിൽ ഭിന്നതയും വിഭാഗീയതയും ആരംഭിച്ചത്. എൻടിആർ ലക്ഷ്മി പാർവതിയെ വിവാഹം കഴിച്ചപ്പോൾ. ടിഡിപിയുടെ നേതൃത്വം ഏറ്റെടുക്കാൻ എൻടിആർ പാർവതിയെ ഒരുക്കുകയായിരുന്നുവെന്നാണ് സൂചന.

എൻടിആറിന്റെ ഈ തീരുമാനത്തിനെതിരെ പാർട്ടിയിൽ എതിർപ്പ് തുടങ്ങി. 1994ലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് ശേഷം ടിഡിപി ഇടതുപക്ഷവുമായി ചേർന്ന് സർക്കാർ രൂപീകരിച്ചു. അപ്പോഴേക്കും വിഭാഗീയത വളരെയധികം വർദ്ധിച്ചിരുന്നു. 1995-ൽ എൻടിആറിന് തന്റെ മരുമകനും പാർട്ടി നേതാവുമായ എൻ ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിന്റെ കലാപം നേരിടേണ്ടി വന്നു. ടിഡിപി അംഗങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗവും നായിഡുവിനൊപ്പം ഉണ്ടായിരുന്നു. അവരിൽ എൻടിആറിന്റെ മക്കളും ഉണ്ടായിരുന്നു. സെപ്തംബർ ആയപ്പോഴേക്കും അധികാരവും പാർട്ടിയും എൻ.ടി.ആറിന്റെ കൈകളിൽ നിന്ന് മാറി. 1995 സെപ്തംബർ ഒന്നിന് ചന്ദ്രബാബു നായിഡു പാർട്ടിയുടെ നേതാവായി. സംസ്ഥാനത്തിന്റെ മുഖ്യമന്ത്രിയായി അദ്ദേഹം സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു.

അതേസമയം, എൻടിആറിന്റെ വിഭാഗം ടിഡിപി (എൻടിആർ) എന്നറിയപ്പെട്ടു. 1996ൽ എൻടിആർ അന്തരിച്ചു. എൻടിആറിന്റെ ഭാര്യ പാർവതി ടിഡിപിയുടെ (എൻടിആർ) നേതാവായി. ക്രമേണ ഈ പാർട്ടി ഇല്ലാതാകുകയും പാർവതി കോൺഗ്രസിൽ ചേരുകയും ചെയ്തു. നിലവിൽ വൈഎസ്ആർ കോൺഗ്രസ് നേതാവാണ് പാർവതി. 1999ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ടിഡിപി വീണ്ടും വിജയിച്ചു. ചന്ദ്രബാബു നായിഡു തുടർച്ചയായി രണ്ടാം തവണയും മുഖ്യമന്ത്രിയായി.
4. സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി: അഖിലേഷിന്റെ കലാപത്തിന്റെയും പാർട്ടി പിടിച്ചടക്കിയതിന്റെയും കഥ
ഇത് ഏകദേശം 2016 ആണ്. ഉത്തർപ്രദേശിൽ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മാസങ്ങൾ മാത്രം ബാക്കി. സംസ്ഥാനം ഭരിച്ചത് സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയായിരുന്നു. പാർട്ടി സ്ഥാപകൻ മുലായം സിംഗ് യാദവിന്റെ മകൻ അഖിലേഷ് യാദവായിരുന്നു സംസ്ഥാനത്തിന്റെ മുഖ്യമന്ത്രി. അദ്ദേഹത്തിന്റെ സർക്കാരിൽ മന്ത്രിയും അമ്മാവനുമായ ശിവപാൽ യാദവ് അഖിലേഷിനെതിരെ ഒരു മുന്നണി തുറന്നു.

ഗായത്രി പ്രജാപതിയെ മന്ത്രി സ്ഥാനത്ത് നിന്ന് നീക്കിയതിന് പിന്നാലെയാണ് തർക്കം രൂക്ഷമായത്. പ്രജാപതിയെ നീക്കാനുള്ള അഖിലേഷിന്റെ തീരുമാനം മുലായത്തിനും ശിവ്പാലിനും. പ്രജാപതിയെ വീണ്ടും മന്ത്രിയാക്കണമെന്ന് മുലായം ആവശ്യപ്പെട്ടെങ്കിലും അഖിലേഷ് അതിന് തയ്യാറായില്ല. അഖിലേഷിന്റെ തീരുമാനത്തിന് പിന്നാലെ മുലായം അദ്ദേഹത്തെ സംസ്ഥാന അധ്യക്ഷ സ്ഥാനത്ത് നിന്ന് മാറ്റി ശിവ്പാലിനെ അധ്യക്ഷനായി നിയമിച്ചു.

ഇത് അധികാരവും സംഘടനയും തമ്മിലുള്ള തർക്കം കൂടുതൽ വഷളാക്കുകയും ശിവ്പാലിനെ അഖിലേഷ് മന്ത്രിസഭയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കുകയും ചെയ്തു. ഇതിന് മറുപടിയായി അഖിലേഷിന്റെ അടുത്ത സുഹൃത്തുക്കളെ പാർട്ടിയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കി. പാർട്ടി വക്താവ് രാജേന്ദ്ര ചൗധരിയെ പോലും പാർട്ടിയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കി. ഈ നടപടിയിൽ പ്രകോപിതനായ അഖിലേഷ്, ഈ തർക്കത്തിന് പിന്നിൽ അമർ സിംഗിന്റെ കൈകളോട് പറഞ്ഞു.

തർക്കം രൂക്ഷമായതോടെ രാം ഗോപാൽ യാദവിനെയും മകൻ അഖിലേഷ് യാദവിനെയും പാർട്ടിയിൽ നിന്ന് മുലായം സിംഗ് യാദവ് പുറത്താക്കി. ഇതിനുശേഷം രാം ഗോപാൽ യാദവും അഖിലേഷ് യാദവും പാർട്ടിയുടെ കൺവെൻഷൻ വിളിച്ചു, പാർട്ടിയിലെ മിക്ക മുതിർന്ന നേതാക്കളും അതിൽ പങ്കെടുത്തു. വിമത ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഈ സമ്മേളനത്തിൽ മുലായം സിംഗ് യാദവിന് പകരം അഖിലേഷ് യാദവിനെ ദേശീയ അധ്യക്ഷനായി തിരഞ്ഞെടുത്തു. ശിവപാലിന് പകരം നരേഷ് ഉത്തമനെ സംസ്ഥാന അധ്യക്ഷനാക്കും. വിഷയം തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മിഷനിലെത്തി. പാർട്ടിയുടെ ഒട്ടുമിക്ക ജനപ്രതിനിധികളും അഖിലേഷിന് അനുകൂലമായിരുന്നു. ഒരു ഡസനോളം നേതാക്കൾ മാത്രമാണ് ശിവപാൽ ക്യാമ്പിൽ അവശേഷിച്ചത്. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയുടെ അവകാശം അഖിലേഷിന് അനുകൂലമായി തീരുമാനിച്ചു. ഇതിന് പിന്നാലെയാണ് ശിവ്പാൽ സ്വന്തം പാർട്ടിയായ പ്രഗതിശീല് സമാജ് വാദി പാർട്ടി രൂപീകരിച്ചത്.

5. LJP: അമ്മാവന്റെ കലാപം മരുമകന്റെ കയ്യിൽ നിന്ന് പാർട്ടി തട്ടിയെടുത്തപ്പോൾ

രാംവിലാസ് കേന്ദ്ര രാഷ്ട്രീയത്തിൽ സജീവമായിരുന്നു. അതേ സമയം പശുപതി പരാസ് സംസ്ഥാന അധ്യക്ഷനായിരുന്നു. രാംവിലാസ് രോഗബാധിതനായപ്പോൾ ചിരാഗ് പാർട്ടിയുടെ ചുമതല ഏറ്റെടുത്തു. അമ്മാവൻ പശുപതി പരാസിന്റെ കയ്യിൽ നിന്ന് ചിരാഗ് ബീഹാറിന്റെ ഭരണം തട്ടിയെടുത്തു. ഇതിന് ശേഷമാണ് ഇരുവരും തമ്മിലുള്ള അകലം വർധിക്കാൻ തുടങ്ങിയത്. ഒക്ടോബറിലെ രാം വിലാസിന്റെ മരണത്തെ തുടർന്നാണ് ആധിപത്യ പോരാട്ടം ശക്തമായത്. ബിഹാറിൽ നടന്ന നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഒറ്റയ്ക്ക് മത്സരിക്കാനാണ് ചിരാഗ് തീരുമാനിച്ചത്. പശുപതി പരാസ് ഇതിനെ എതിർത്തു.
തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലങ്ങളിൽ ചിരാഗ് ദയനീയമായി പരാജയപ്പെട്ടു. ഇതിനുശേഷം കലാപം കൂടുതൽ വർദ്ധിച്ചു. 2021 ജൂണിൽ, പാർലമെന്ററി പാർട്ടിയുടെ സ്ഥാനവും പാർട്ടിയുടെ ആധിപത്യവും വിളക്കിൽ നിന്ന് പശുപതി പരാസ് തട്ടിയെടുത്തു, പാർട്ടിയുടെ ആറ് എംപിമാരിൽ അഞ്ച് പേർ ഉൾപ്പെടെ. പശുപതി പരാസ് ഇപ്പോൾ കേന്ദ്രത്തിൽ മന്ത്രിയാണ്. പശുപതി പരാസ് വിഭാഗത്തിൽ നിന്നാണ് എൽജെപിക്ക് ഈ പേര് ലഭിച്ചത്. അതേ സമയം, ചിരാഗ് ഇപ്പോൾ എൽജെപി (രാം വിലാസ്) നേതാവാണ്.

വിപുലീകരണം

മഹാരാഷ്ട്രയിൽ രാഷ്ട്രീയ സംഘർഷം തുടരുകയാണ്. പ്രതിസന്ധി സർക്കാരിന് മാത്രമല്ല, ശിവസേനയുടെ നിലനിൽപ്പിനും കൂടിയാണ്. ഈ കലാപം മൂലം താക്കറെ കുടുംബത്തിന്റെ നിഴലിൽ നിന്ന് ശിവസേന ഇനി പുറത്തുവരുമോ എന്ന അഭ്യൂഹങ്ങളും നിലനിൽക്കുന്നുണ്ട്. ഉദ്ധവ് താക്കറെയുടെ പിതാവ് ബാലാസാഹേബ് താക്കറെ സൃഷ്ടിച്ച ശിവസേന, ആദ്യം ശിവസേന ആദ്യം ബാലാസാഹെബ് പിന്നെ ഉദ്ധവ് താക്കറെ പാർട്ടി തലവനായിരുന്നെങ്കിൽ, താക്കറേ അല്ലാത്ത ആരെങ്കിലും ഇപ്പോൾ അതിന്റെ തലവനാകുമോ? ഈ ചോദ്യങ്ങൾക്കെല്ലാം വരും ദിവസങ്ങളിൽ ഉത്തരം ലഭിക്കും.

ഒരു പാർട്ടിയിലും ഇത്തരമൊരു കലാപം ഉണ്ടാകുന്നത് ഇതാദ്യമല്ല. മുൻകാലങ്ങളിൽ പല പാർട്ടികളുടെയും അധിനിവേശത്തിന്റെ പേരിൽ കലാപങ്ങൾ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ഒരു സംസ്ഥാനത്ത് പോലും പാർട്ടി രൂപീകരിച്ച നേതാവിന് മുഖ്യമന്ത്രിയായിരിക്കെ സ്വന്തം നാട്ടുകാരിൽ നിന്ന് കലാപം നേരിടേണ്ടി വന്നു. മുഖ്യമന്ത്രി പദത്തിനൊപ്പം അദ്ദേഹം രൂപീകരിച്ച പാർട്ടിയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ കയ്യിൽ നിന്ന് പോയി. കലാപത്തിന്റെ അത്തരം അഞ്ച് കഥകൾ നമുക്ക് പരിചയപ്പെടാം…

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.