വിചാരണത്തടവുകാരുടെ മോചനം ആസാദി കാ അമൃത് മഹോത്സവത്തിന്റെ യഥാർത്ഥ ആഘോഷമാണ്: ഇന്ത്യൻ സുപ്രീം കോടതി

വാർത്ത കേൾക്കുക

സുപ്രീം കോടതി ഓഫ് ഇന്ത്യ: വർഷങ്ങളായി ജയിലിൽ കഴിയുന്ന തടവുകാരെ മോചിപ്പിക്കുന്നത് ഇന്ത്യയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ 75-ാം വാർഷികം (അമൃത് മഹോത്സവ്) ആഘോഷിക്കാനുള്ള ശരിയായ മാർഗമാണെന്ന് സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു. വിചാരണത്തടവിലും നിസ്സാര കുറ്റകൃത്യങ്ങളിലും ഉൾപ്പെട്ട തടവുകാരെ മോചിപ്പിക്കാൻ കേന്ദ്രസർക്കാർ ഇത്തരമൊരു പദ്ധതി ഉടൻ തയ്യാറാക്കണം.

10 വർഷത്തിനുള്ളിൽ ജുഡീഷ്യറിക്ക് കേസുകൾ തീർപ്പാക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ തടവുകാരെ ജാമ്യത്തിൽ വിട്ടയക്കണമെന്ന് ജസ്റ്റിസുമാരായ സഞ്ജയ് കിഷൻ കൗൾ, എംഎം സുന്ദരേഷ് എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. 10 വർഷത്തിനു ശേഷം ഒരാൾ കുറ്റവിമുക്തനാക്കപ്പെട്ടാൽ അയാൾക്ക് തന്റെ ജീവിതത്തിന്റെ വർഷങ്ങൾ തിരികെ ലഭിക്കില്ല.

75 വർഷത്തെ സ്വാതന്ത്ര്യം ‘ആസാദി കാ അമൃത് മഹോത്സവ്’ ആയി സർക്കാർ ആഘോഷിക്കുകയാണെന്ന് കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് വേണ്ടി ഹാജരായ അഡീഷണൽ സോളിസിറ്റർ ജനറൽ (എഎസ്ജി) കെഎം നടരാജിനോട് ജസ്റ്റിസ് കൗൾ പറഞ്ഞു. ശിക്ഷയുടെ ഗണ്യമായ ഒരു ഭാഗം ജയിലിൽ കഴിഞ്ഞ അണ്ടർ ട്രയലുകളെയും തടവുകാരെയും മോചിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളുന്നത് യഥാർത്ഥ അർത്ഥത്തിൽ ആഘോഷത്തിന്റെ ഉപയോഗമാണ്.

ജയിലുകളുടെയും വിചാരണക്കോടതികളുടെയും ഭാരം കുറയ്ക്കുക എന്നതാണ് ആശയം. ഇതിനായി സംസ്ഥാനങ്ങളുമായും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളുമായും കൂടിയാലോചിച്ച് കേന്ദ്രം നയം രൂപീകരിക്കണം. അതിനാൽ ചില വിഭാഗങ്ങളിലെ വിചാരണ തടവുകാരെയും കുറ്റവാളികളെയും ഒരു നിശ്ചിത കാലയളവിനു ശേഷം വിട്ടയക്കാൻ കഴിയും.

രാജ്യത്തെ ഹൈക്കോടതിയിൽ ദീർഘകാലമായി കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന അപ്പീലുകളുടെയും ജാമ്യാപേക്ഷകളുടെയും കണക്കെടുക്കുകയും പ്രതികളും കുറ്റവാളികളും കേസുകളുടെ തീർപ്പിനായി കാത്തിരിക്കുകയാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയതിന് ശേഷമാണ് ബെഞ്ച് ഈ നിരീക്ഷണങ്ങൾ നടത്തിയത്. വിചാരണത്തടവുകാർക്കുള്ള നിർദ്ദേശങ്ങൾ നടപ്പാക്കുന്നതിനും അപ്പീൽ തീർപ്പാക്കാത്ത തടവുകാർക്ക് ജാമ്യം അനുവദിക്കുന്നതിനും മേൽനോട്ടം വഹിക്കുന്നതിന് കഴിഞ്ഞ വർഷം ബെഞ്ച് സ്വമേധയാ നടപടികൾ ആരംഭിച്ചിരുന്നു.

കുറ്റവാളിയെ ശിക്ഷിക്കാൻ പാടില്ല എന്നില്ല
കുറ്റം ചെയ്തയാളെ ജയിലിലടക്കരുതെന്ന് ഞങ്ങൾ പറയുന്നില്ലെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. പക്ഷേ, ദീർഘകാലം വിചാരണ നടത്തുകയും ശിക്ഷിക്കപ്പെടാതെ ഒരാളെ ദീർഘകാലം ജയിലിൽ നിർത്തുകയും ചെയ്യുന്നത് പരിഹാരമായിരിക്കില്ല. കൂടാതെ, ആദ്യമായി, ചെറിയ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്ക് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടവരെ നല്ല പെരുമാറ്റത്തിന്റെ ബോണ്ടിൽ മോചിപ്പിക്കാനും കഴിയും.

അതുപോലെ, ശിക്ഷയുടെ മൂന്നിലൊന്നോ അതിലധികമോ തടവ് അനുഭവിച്ച ശേഷം വിചാരണത്തടവുകാരെയും ജാമ്യത്തിൽ വിട്ടയക്കണം. നിലവിലെ നിയമ ചട്ടക്കൂടിന് കീഴിൽ ബെഞ്ചിന്റെ നിർദ്ദേശം പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് എഎസ്ജി നടരാജ് മറുപടിയായി പറഞ്ഞു.

‘ബോക്‌സിന് പുറത്ത്’ ചിന്തിക്കുക

‘ബോക്‌സിന് പുറത്ത്’ ചിന്തിക്കണമെന്ന് ബെഞ്ച് കേന്ദ്രത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇത് ആശങ്കാജനകമാണെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. നിങ്ങൾ ബോക്സിന് പുറത്ത് ചിന്തിക്കണം. 10 വർഷത്തിന് ശേഷം എല്ലാ കുറ്റങ്ങളിൽ നിന്നും മോചിതനായാൽ ആരാണ് അദ്ദേഹത്തിന് ജീവൻ തിരികെ നൽകാൻ പോകുന്നത്. 10 വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഒരു കേസിൽ തീർപ്പുകൽപ്പിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ അദ്ദേഹത്തിന് ജാമ്യം നൽകണം.

കീഴ്‌ക്കോടതികളിൽ ശിക്ഷയുടെ ശിക്ഷാ തത്വത്തിനാണ് മുൻഗണന നൽകുന്നതെന്നും ബെഞ്ച് ഖേദം പ്രകടിപ്പിച്ചു. ശിക്ഷയുടെ പരിഷ്കരണ സിദ്ധാന്തം പൂർണ്ണമായും അവഗണിക്കപ്പെടുന്നു. പ്രതികളെ സമൂഹത്തിന്റെ മുഖ്യധാരയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുക എന്നതും ശിക്ഷയുടെ ലക്ഷ്യങ്ങളിലൊന്നാണ്.

ഈ വർഷം മാത്രമേ അത് സംഭവിക്കൂ, ചിലത് ഓഗസ്റ്റ് 15-ന് മുമ്പ് ആരംഭിക്കുക
ഇക്കാര്യത്തിൽ മാർഗനിർദേശം കൊണ്ടുവരുമെന്ന് എഎസ്ജി ചോദിച്ചപ്പോൾ, “അത് ഈ വർഷം മാത്രമേ സംഭവിക്കൂ, പിന്നീടല്ല,” ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. ആഗസ്റ്റ് 15ന് മുമ്പ് എന്തെങ്കിലും തുടങ്ങണമെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. ചില ടോക്കണുകളെങ്കിലും ഉടനടി ചെയ്യാം. ഇത് വലിയ സന്ദേശം നൽകും. ആളുകളെ ജയിലിൽ അടയ്ക്കുകയോ ജാമ്യത്തെ എതിർക്കുകയോ ചെയ്യണമെന്നും സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു. ഒരിക്കലും ഒരു പരിഹാരമുണ്ടാകില്ല.

വിപുലീകരണം

സുപ്രീം കോടതി ഓഫ് ഇന്ത്യ: വർഷങ്ങളായി ജയിലിൽ കഴിയുന്ന തടവുകാരെ മോചിപ്പിക്കുന്നത് ഇന്ത്യയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ 75-ാം വാർഷികം (അമൃത് മഹോത്സവ്) ആഘോഷിക്കാനുള്ള ശരിയായ മാർഗമാണെന്ന് സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു. വിചാരണത്തടവിലും നിസ്സാര കുറ്റകൃത്യങ്ങളിലും ഉൾപ്പെട്ട തടവുകാരെ മോചിപ്പിക്കാൻ കേന്ദ്രസർക്കാർ ഇത്തരമൊരു പദ്ധതി ഉടൻ തയ്യാറാക്കണം.

10 വർഷത്തിനുള്ളിൽ ജുഡീഷ്യറിക്ക് കേസുകൾ തീർപ്പാക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ തടവുകാരെ ജാമ്യത്തിൽ വിട്ടയക്കണമെന്ന് ജസ്റ്റിസുമാരായ സഞ്ജയ് കിഷൻ കൗൾ, എംഎം സുന്ദരേഷ് എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. 10 വർഷത്തിനു ശേഷം ഒരാൾ കുറ്റവിമുക്തനാക്കപ്പെട്ടാൽ അയാൾക്ക് തന്റെ ജീവിതത്തിന്റെ വർഷങ്ങൾ തിരികെ ലഭിക്കില്ല.

75 വർഷത്തെ സ്വാതന്ത്ര്യം ‘ആസാദി കാ അമൃത് മഹോത്സവ്’ ആയി സർക്കാർ ആഘോഷിക്കുകയാണെന്ന് കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് വേണ്ടി ഹാജരായ അഡീഷണൽ സോളിസിറ്റർ ജനറൽ (എഎസ്ജി) കെഎം നടരാജിനോട് ജസ്റ്റിസ് കൗൾ പറഞ്ഞു. ശിക്ഷയുടെ ഗണ്യമായ ഒരു ഭാഗം ജയിലിൽ കഴിഞ്ഞ അണ്ടർ ട്രയലുകളെയും തടവുകാരെയും മോചിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളുന്നത് യഥാർത്ഥ അർത്ഥത്തിൽ ആഘോഷത്തിന്റെ ഉപയോഗമാണ്.

ജയിലുകളുടെയും വിചാരണക്കോടതികളുടെയും ഭാരം കുറയ്ക്കുക എന്നതാണ് ആശയം. ഇതിനായി സംസ്ഥാനങ്ങളുമായും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളുമായും കൂടിയാലോചിച്ച് കേന്ദ്രം നയം രൂപീകരിക്കണം. അതിനാൽ ചില വിഭാഗങ്ങളിലെ വിചാരണ തടവുകാരെയും കുറ്റവാളികളെയും ഒരു നിശ്ചിത കാലയളവിനു ശേഷം വിട്ടയക്കാൻ കഴിയും.

രാജ്യത്തെ ഹൈക്കോടതിയിൽ ദീർഘകാലമായി കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന അപ്പീലുകളുടെയും ജാമ്യാപേക്ഷകളുടെയും കണക്കെടുക്കുകയും പ്രതികളും കുറ്റവാളികളും കേസുകളുടെ തീർപ്പിനായി കാത്തിരിക്കുകയാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയതിന് ശേഷമാണ് ബെഞ്ച് ഈ നിരീക്ഷണങ്ങൾ നടത്തിയത്. വിചാരണത്തടവുകാർക്കുള്ള നിർദ്ദേശങ്ങൾ നടപ്പാക്കുന്നതിനും അപ്പീൽ തീർപ്പാക്കാത്ത തടവുകാർക്ക് ജാമ്യം അനുവദിക്കുന്നതിനും മേൽനോട്ടം വഹിക്കുന്നതിന് കഴിഞ്ഞ വർഷം ബെഞ്ച് സ്വമേധയാ നടപടികൾ ആരംഭിച്ചിരുന്നു.

കുറ്റവാളിയെ ശിക്ഷിക്കാൻ പാടില്ല എന്നില്ല

കുറ്റം ചെയ്തയാളെ ജയിലിലടക്കരുതെന്ന് ഞങ്ങൾ പറയുന്നില്ലെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. പക്ഷേ, ദീർഘകാലം വിചാരണ നടത്തുകയും ശിക്ഷിക്കപ്പെടാതെ ഒരാളെ ദീർഘകാലം ജയിലിൽ നിർത്തുകയും ചെയ്യുന്നത് പരിഹാരമായിരിക്കില്ല. കൂടാതെ, ആദ്യമായി, ചെറിയ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്ക് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടവരെ നല്ല പെരുമാറ്റത്തിന്റെ ബോണ്ടിൽ മോചിപ്പിക്കാനും കഴിയും.

അതുപോലെ, ശിക്ഷയുടെ മൂന്നിലൊന്നോ അതിലധികമോ തടവുശിക്ഷ അനുഭവിച്ച ശേഷം വിചാരണത്തടവുകാരെയും ജാമ്യത്തിൽ വിട്ടയക്കണം. നിലവിലെ നിയമ ചട്ടക്കൂടിന് കീഴിൽ ബെഞ്ചിന്റെ നിർദ്ദേശം പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് എഎസ്ജി നടരാജ് മറുപടിയായി പറഞ്ഞു.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.