ഡെമോക്രാറ്റിക് എംപി ഇൽഹാൻ ഒമർ അമേരിക്കയിൽ ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ പ്രമേയം അവതരിപ്പിച്ചു, പാസാക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നില്ല

വാർത്ത കേൾക്കുക

ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ നിലപാട് തുടരുന്നു, ഭരണകക്ഷിയായ ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടി നിയമനിർമ്മാതാവ് ഇൽഹാൻ ഒമർ യുഎസ് പാർലമെന്റിന്റെ അധോസഭയിൽ (ഹൗസ് ഓഫ് റെപ്രസന്റേറ്റീവ്സ്) പ്രമേയം അവതരിപ്പിച്ചു. മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ ലംഘനം ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന പ്രത്യേക ആശങ്കയുള്ള രാജ്യമായി ഇന്ത്യയെ പ്രഖ്യാപിക്കണമെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, ഈ പ്രമേയം പാസാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നില്ല.

നിയമനിർമ്മാതാക്കളായ റാഷിദ താലിബും ജുവാൻ വർഗാസും സഹ-സ്‌പോൺസർ ചെയ്‌ത പ്രമേയം, തുടർച്ചയായി മൂന്ന് വർഷമായി ഇന്ത്യയെ പ്രത്യേക പരിഗണനയുള്ള രാജ്യമായി പ്രഖ്യാപിക്കാൻ ശ്രമിച്ച അന്താരാഷ്ട്ര മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തിനായുള്ള യുഎസ് കമ്മീഷന്റെ ശുപാർശകൾ നടപ്പിലാക്കാൻ ബൈഡൻ ഭരണകൂടത്തോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

ആവശ്യമായ നടപടികൾക്കായി പ്രമേയം ഹൗസ് ഫോറിൻ അഫയേഴ്സ് കമ്മിറ്റിക്ക് അയച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യയുടെ വിഷയത്തിൽ എംപി ഒമർ പാകിസ്ഥാനെ പരസ്യമായി പിന്തുണച്ചിരുന്നു. ഇന്ത്യയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പല ഹിയറിംഗുകളിലും ഒമർ ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ നിലപാട് പ്രകടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യ നേരത്തെ തന്നെ വിമർശിച്ചിരുന്നു
ഒമർ പ്രമേയം അവതരിപ്പിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തെക്കുറിച്ചുള്ള യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് റിപ്പോർട്ടിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിമർശനം ഇന്ത്യ തള്ളിയിരുന്നു, അന്താരാഷ്ട്ര ബന്ധങ്ങളിലും “വോട്ട് ബാങ്ക് രാഷ്ട്രീയം” പ്രയോഗിക്കുന്നത് നിർഭാഗ്യകരമാണെന്ന് പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയെക്കുറിച്ചുള്ള ഈ റിപ്പോർട്ട് പക്ഷപാതപരമാണെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് അരിന്ദം ബാഗ്ചി പറഞ്ഞു. ഒമറിന്റെ പിഒകെ സന്ദർശനത്തെ ഇന്ത്യയും അപലപിച്ചിരുന്നു. ഈ സന്ദർശനം രാജ്യത്തിന്റെ പരമാധികാരത്തിന്റെ ലംഘനമാണെന്നും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഇടുങ്ങിയ ചിന്താഗതിയുള്ള രാഷ്ട്രീയമാണെന്നും ഇന്ത്യ വിശേഷിപ്പിച്ചിരുന്നു.

മനുഷ്യാവകാശങ്ങളുടെയും ജനാധിപത്യത്തിന്റെയും പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് ബൈഡന്റെ നിലപാട് വ്യക്തമാണ്: വൈറ്റ് ഹൗസ്
മനുഷ്യാവകാശങ്ങളെക്കുറിച്ചും ജനാധിപത്യത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ചും പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന് വ്യക്തമായ നിലപാടുണ്ടെന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് വക്താവ് കെറിൻ ജീൻ പിയറി പറഞ്ഞു. ഇക്കാര്യങ്ങളിൽ ലോകനേതാക്കളോട് നേരിട്ട് സംസാരിക്കുന്നതിൽ തനിക്ക് പ്രശ്‌നമില്ല. പ്രവാചകൻ മുഹമ്മദ് നബിക്കെതിരായ വിവാദ പരാമർശങ്ങളെത്തുടർന്ന് ഇന്ത്യയിൽ നടന്ന അക്രമാസക്തമായ പ്രതിഷേധങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ബിഡൻ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുമായി ന്യൂനപക്ഷ അവകാശങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുമോ എന്ന് പിയറിനോട് ചോദിച്ചു. ഇസ്രയേൽ സന്ദർശന വേളയിൽ ബിഡൻ മോദിയെയും യുഎഇ പ്രസിഡന്റിനെയും ഡിജിറ്റലായി കാണുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അവരുടെ ചർച്ചയുടെ പോയിന്റുകൾ എന്തായിരിക്കുമെന്ന് പിയറി വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല.

വിപുലീകരണം

ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ നിലപാട് തുടരുന്നു, ഭരണകക്ഷിയായ ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടി നിയമനിർമ്മാതാവ് ഇൽഹാൻ ഒമർ യുഎസ് പാർലമെന്റിന്റെ അധോസഭയിൽ (ഹൗസ് ഓഫ് റെപ്രസന്റേറ്റീവ്സ്) പ്രമേയം അവതരിപ്പിച്ചു. മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ ലംഘനം ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന പ്രത്യേക ആശങ്കയുള്ള രാജ്യമായി ഇന്ത്യയെ പ്രഖ്യാപിക്കണമെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, ഈ പ്രമേയം പാസാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നില്ല.

നിയമനിർമ്മാതാക്കളായ റാഷിദ താലിബും ജുവാൻ വർഗാസും സഹ-സ്‌പോൺസർ ചെയ്‌ത പ്രമേയം, തുടർച്ചയായി മൂന്ന് വർഷമായി ഇന്ത്യയെ പ്രത്യേക പരിഗണനയുള്ള രാജ്യമായി പ്രഖ്യാപിക്കാൻ ശ്രമിച്ച അന്താരാഷ്ട്ര മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തിനായുള്ള യുഎസ് കമ്മീഷന്റെ ശുപാർശകൾ നടപ്പിലാക്കാൻ ബൈഡൻ ഭരണകൂടത്തോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

ആവശ്യമായ നടപടികൾക്കായി പ്രമേയം ഹൗസ് ഫോറിൻ അഫയേഴ്സ് കമ്മിറ്റിക്ക് അയച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യയുടെ വിഷയത്തിൽ എംപി ഒമർ പാകിസ്ഥാനെ പരസ്യമായി പിന്തുണച്ചിരുന്നു. ഇന്ത്യയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പല ഹിയറിംഗുകളിലും ഒമർ ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ നിലപാട് പ്രകടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യ നേരത്തെ തന്നെ വിമർശിച്ചിരുന്നു

ഒമർ പ്രമേയം അവതരിപ്പിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തെക്കുറിച്ചുള്ള യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് റിപ്പോർട്ടിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിമർശനം ഇന്ത്യ തള്ളിയിരുന്നു, അന്താരാഷ്ട്ര ബന്ധങ്ങളിലും “വോട്ട് ബാങ്ക് രാഷ്ട്രീയം” പ്രയോഗിക്കുന്നത് നിർഭാഗ്യകരമാണെന്ന് പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയെക്കുറിച്ചുള്ള ഈ റിപ്പോർട്ട് പക്ഷപാതപരമാണെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് അരിന്ദം ബാഗ്ചി പറഞ്ഞു. ഒമറിന്റെ പിഒകെ സന്ദർശനത്തെ ഇന്ത്യയും അപലപിച്ചിരുന്നു. ഈ സന്ദർശനം രാജ്യത്തിന്റെ പരമാധികാരത്തിന്റെ ലംഘനമാണെന്നും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഇടുങ്ങിയ ചിന്താഗതിയുള്ള രാഷ്ട്രീയമാണെന്നും ഇന്ത്യ വിശേഷിപ്പിച്ചിരുന്നു.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.