ബ്രിക്‌സ് ഉച്ചകോടി: ലക്കിൽ സമാധാനം നിലനിർത്താൻ ചൈന ഗൗരവമായി ചിന്തിക്കണമെന്ന് ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയോട് ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ പ്രദീപ് കുമാർ റാവത്ത് പറഞ്ഞു.

വാർത്ത കേൾക്കുക

ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ പ്രദീപ് കുമാർ റാവത്ത് ബ്രിക്സ് ഉച്ചകോടിക്ക് മുന്നോടിയായി ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി വാങ് യിയുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുകയും അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിൽ സമാധാനം നിലനിർത്തുന്നതിന്റെ ഗൗരവം ഊന്നിപ്പറയുകയും ചെയ്തു. ഏഷ്യയുടെയും ലോകത്തിന്റെയും വീക്ഷണകോണിൽ ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിൽ സമാധാനം സ്ഥാപിക്കേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മാർച്ചിലാണ് റാവത്ത് ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡറായി ചുമതലയേറ്റത്.

റാവത്ത് ബുധനാഴ്ച ദിയാവുതൈ സ്റ്റേറ്റ് ഗസ്റ്റ് ഹൗസിൽ ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയെ സന്ദർശിച്ചു. അധികാരമേറ്റ ശേഷം വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയുമായി അദ്ദേഹം നടത്തുന്ന ആദ്യ കൂടിക്കാഴ്ചയാണിത്. റാവത്തും വാങ്ങും തമ്മിൽ ഉഭയകക്ഷി, ബഹുമുഖ വിഷയങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്തു. ഏഷ്യയ്ക്കും ലോകത്തിനും ഉഭയകക്ഷി ബന്ധത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് ഇരുരാജ്യങ്ങളുടെയും നേതൃത്വങ്ങൾക്കിടയിൽ ഉയർന്ന തലത്തിൽ ധാരണയുണ്ടെന്ന് വാങ് യി പറഞ്ഞു.

റാവത്തും ഇത് അംഗീകരിക്കുകയും അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിൽ സമാധാനവും സമാധാനവും നിലനിർത്തേണ്ടതിന്റെ ഗൗരവം ഊന്നിപ്പറയുകയും ചെയ്തു. കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ യഥാർത്ഥ നിയന്ത്രണ രേഖയിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷം നിലനിൽക്കുന്നതിനിടെയാണ് റാവത്തിന്റെയും വാംഗിന്റെയും കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് പ്രാധാന്യമുള്ളത്.

അതിർത്തിയിൽ സമാധാനം പുനഃസ്ഥാപിക്കാൻ ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിൽ സൈനികതല ചർച്ചകൾ പുരോഗമിക്കുകയാണ്. ഇതേത്തുടർന്ന് പാങ്കോങ് തടാകത്തിന്റെയും ഗോഗ്ര മേഖലയുടെയും വടക്ക്, തെക്ക് ഭാഗങ്ങളിൽ നിന്ന് ഇരു രാജ്യങ്ങളും സൈന്യത്തെ പൂർണമായും പിൻവലിച്ചു. സംഭാഷണത്തിനിടെ, മാർച്ചിൽ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ജയശങ്കറുമായി നടത്തിയ സംഭാഷണത്തെക്കുറിച്ച് വാങ് പരാമർശിച്ചു.

ഇന്ത്യയുടെ പൊതുതാൽപ്പര്യങ്ങൾ വ്യത്യാസങ്ങളേക്കാൾ വളരെ പ്രധാനമാണ്: വാങ്
നമ്മുടെ അഭിപ്രായവ്യത്യാസങ്ങളേക്കാൾ പ്രധാനം ഇന്ത്യയുമായുള്ള പങ്കിട്ട താൽപ്പര്യങ്ങളാണെന്ന് ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി വാങ് യി റാവത്തിനോട് പറഞ്ഞു. ഇരുപക്ഷവും പരസ്പരം ദുർബലപ്പെടുത്തുന്നതിനുപകരം പിന്തുണയ്ക്കണം, പരസ്പരം സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുപകരം സഹകരണം ശക്തിപ്പെടുത്തണം. പരസ്പര വിശ്വാസം വർധിപ്പിക്കണം. ഉഭയകക്ഷി ബന്ധങ്ങൾ സുസ്ഥിരവും ആരോഗ്യകരവുമായ വികസനത്തിന്റെ പാതയിൽ എത്തിക്കാൻ കഴിയുന്ന തരത്തിൽ ഇരുപക്ഷവും പരസ്പരം കണ്ടുമുട്ടണം.

ആഗോള വെല്ലുവിളികളെ ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒരുമിച്ച് നേരിടട്ടെ. നിങ്ങളുടെയും മറ്റ് വികസ്വര രാജ്യങ്ങളുടെയും പൊതു താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുക. ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും നേതാക്കൾ തമ്മിലുള്ള സുപ്രധാന തന്ത്രപരമായ കരാർ പാലിക്കാൻ അദ്ദേഹം ആഹ്വാനം ചെയ്തു. സാംസ്കാരിക വിനിമയത്തിൽ ചൈനയും ഇന്ത്യയും തങ്ങളുടെ പരമ്പരാഗത നേട്ടങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മെഡിക്കൽ വിദ്യാർത്ഥികളുടെ തിരിച്ചുവരവും നേരിട്ടുള്ള വിമാനയാത്രയും സംബന്ധിച്ച് ഇന്ത്യ-ചൈന ചർച്ചകൾ

ചൈനയുടെ കൊറോണ നിരോധനത്തെത്തുടർന്ന് രണ്ട് വർഷമായി വീടുകളിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ആയിരക്കണക്കിന് ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥികളെ തിരിച്ചെത്തിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇന്ത്യയും ചൈനയും ചർച്ചകൾ നടത്തി. ഇതോടൊപ്പം, കൊറോണ കാരണം തടസ്സപ്പെട്ട നേരിട്ടുള്ള വിമാന സർവീസ് പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനെ കുറിച്ചും ചർച്ചകൾ നടന്നു. ചൈനയിൽ ആയിരക്കണക്കിന് വിദ്യാർത്ഥികൾ പഠിക്കുന്നുണ്ട്, അവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും മെഡിക്കൽ വിദ്യാർത്ഥികളാണ്.

യാത്രാവിലക്ക് കാരണം അദ്ദേഹത്തിന്റെ പഠനത്തെ ബാധിച്ചു. ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ പ്രദീപ് കുമാർ റാവത്തും ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി വാങ് യിയും തമ്മിൽ നടത്തിയ ചർച്ചയിലെ ഏറ്റവും സങ്കീർണമായ വിഷയം ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർഥികളുടെ തിരിച്ചുവരവായിരുന്നു. ഈ വിഷയത്തിൽ ഉടൻ പുരോഗതിയുണ്ടാകുമെന്ന് വാങ് പ്രത്യാശ പ്രകടിപ്പിച്ചു. ചൈനയിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള നേരിട്ടുള്ള വിമാന സർവീസുകൾ പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സംസാരിച്ചു.

ഇന്ത്യ-ഓസ്‌ട്രേലിയയുടെ ഏറ്റവും വലിയ സുരക്ഷാ ആശങ്ക ചൈനയാണ്: മാർലെസ്
ആക്രമണത്തിന്റെ സഹായത്തോടെ അയൽ അതിർത്തികൾ പിടിച്ചെടുക്കുന്ന തിരക്കിലാണ് ചൈനയെന്ന് ഓസ്‌ട്രേലിയയുടെ ഉപപ്രധാനമന്ത്രിയും പ്രതിരോധ മന്ത്രിയുമായ റിച്ചാർഡ് മാർലെസ് പറഞ്ഞു. രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ എൽഎസിയിലെ സാഹചര്യമോ ദക്ഷിണ ചൈനാ കടലിലെ തന്ത്രമോ ആകട്ടെ. നിയമങ്ങൾ അവഗണിച്ച് ശക്തി കാണിച്ച് ഭയം സൃഷ്ടിച്ച് നിലംപൊത്തുക എന്ന തന്ത്രമാണ് ചൈന പിന്തുടരുന്നത്. നാല് ദിവസത്തെ സന്ദർശനത്തിനാണ് മാർലെസ് ഇന്ത്യയിലെത്തിയത്. മുമ്പെങ്ങുമില്ലാത്തവിധം നമുക്ക് ചുറ്റും ഒരു ലോകം കെട്ടിപ്പടുക്കാൻ ചൈന ശ്രമിക്കുന്നതിനാൽ ഓസ്‌ട്രേലിയയ്ക്കും ഇന്ത്യയ്ക്കും ഏറ്റവും വലിയ സുരക്ഷാ ആശങ്കയാണ് ചൈനയുടേതെന്ന് മാർലെസ് പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി, ഇക്കാര്യത്തിൽ ചൈനയുടെ കൂടുതൽ ആക്രമണാത്മക പെരുമാറ്റം ഞങ്ങൾക്ക് പ്രത്യേകിച്ച് അനുഭവപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഓസ്‌ട്രേലിയയുടെ മാത്രമല്ല ഇന്ത്യയുടെയും ഏറ്റവും വലിയ വ്യാപാര പങ്കാളിയാണ് ചൈന. അതേ സമയം, ഇത് നമുക്കും ഇന്ത്യയ്ക്കും ഏറ്റവും വലിയ സുരക്ഷാ ആശങ്കയാണ്. കിഴക്കൻ ലഡാക്കിൽ ചൈനയുമായുള്ള അതിർത്തി തർക്കത്തിൽ ഓസ്‌ട്രേലിയ ചൈനയ്ക്ക് ഐക്യദാർഢ്യം പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഇന്ത്യയുമായുള്ള പ്രതിരോധ ബന്ധം വിപുലീകരിക്കും
ഇന്ത്യയും ഓസ്‌ട്രേലിയയും സാമ്പത്തിക മേഖലയിൽ മാത്രമല്ല, പ്രതിരോധ മേഖലയിലും ഉഭയകക്ഷി ബന്ധത്തിൽ അടുത്ത് പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അതിനാൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളുടെയും പ്രതിരോധവും സുരക്ഷാ നിലയും ശക്തിപ്പെടുത്താൻ കഴിയുമെന്നും മാർലെസ് പറഞ്ഞു. ന്യൂഡൽഹിയും കാൻബറയും തങ്ങളുടെ പ്രതിരോധ, സുരക്ഷാ ബന്ധം വിപുലീകരിക്കാൻ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണ്.

  • ചൈന-റഷ്യയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സൗഹൃദവും ആശങ്കാജനകമാണ്: ചൈനയും റഷ്യയും തമ്മിലുള്ള വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പ്രതിരോധ, സുരക്ഷാ സഹകരണവും ആശങ്കാജനകമാണെന്ന് മാർലെസ് പറഞ്ഞു. ഈ സൗഹൃദം ഈ മേഖലയിൽ തീർച്ചയായും സ്വാധീനം ചെലുത്തും. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, ലോകത്ത് സമാധാനം നിലനിർത്തുന്നത് ഏറ്റവും പ്രധാനമാണ്.
  • ക്വാഡും ഓക്സും ഒരു സുരക്ഷാ ബന്ധമല്ല: ഇന്ത്യ, അമേരിക്ക, ഓസ്‌ട്രേലിയ, ജപ്പാൻ എന്നിവരടങ്ങുന്ന ‘ക്വാഡ്’ ഗ്രൂപ്പിനെക്കുറിച്ച്, പ്രതിരോധ മാനങ്ങളില്ലാത്തതിനാൽ ഇത് ഒരു സുരക്ഷാ സഖ്യമല്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കൊറോണ വാക്സിൻ തുല്യമായ വിതരണം നടത്തണം
ബ്രിക്‌സ് നേതാക്കൾ കൊറോണ വാക്‌സിൻ തുല്യമായ വിതരണത്തിനും വാക്‌സിനേഷൻ വേഗത്തിലാക്കുന്നതിനും ഊന്നൽ നൽകി. ഡബ്ല്യുടിഒയിലെ ബൗദ്ധിക സ്വത്തവകാശത്തിൽ ഇളവുകൾ സംബന്ധിച്ച നിർദ്ദേശത്തിന്റെ പ്രാധാന്യം അദ്ദേഹം മനസ്സിലാക്കുന്നു. പ്രത്യേകിച്ച് വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിൽ, ശേഷി വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും പ്രാദേശിക തലത്തിൽ വാക്സിനുകളുടെയും മറ്റ് ഉപകരണങ്ങളുടെയും ഉത്പാദനം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും വേണ്ടി വാദിക്കുന്നവരുണ്ട്.

സമ്മതവും രാജ്യവും ഉണ്ടെങ്കിൽ മാത്രമേ ബ്രിക്‌സ് വളരൂ
ഗ്രൂപ്പിൽ കൂടുതൽ രാജ്യങ്ങളെ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച തുടരുമെന്ന് ബ്രിക്‌സിന്റെ അഞ്ച് രാഷ്ട്ര ഗ്രൂപ്പിംഗിന്റെ നേതാക്കൾ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു. അംഗരാജ്യങ്ങളുടെ സമ്പൂർണ്ണ കൂടിയാലോചനയ്ക്കും സമവായത്തിനും ശേഷമേ ഇക്കാര്യത്തിൽ തീരുമാനമെടുക്കൂ. ഉച്ചകോടിയുടെ സമാപനത്തിൽ നടത്തിയ സംയുക്ത പ്രഖ്യാപനത്തിൽ, ബ്രിക്‌സിന്റെ വികസനത്തിൽ ഞങ്ങൾ സംതൃപ്തരാണെന്ന് നേതാക്കൾ പറഞ്ഞു. കാലത്തിനനുസൃതമായ മാറ്റങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടാനുള്ള വക്താക്കളാണ് നാമെല്ലാവരും.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയെ കൂടാതെ, ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് ഷി ജിൻപിംഗ്, റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ, ബ്രസീൽ പ്രസിഡന്റ് ജെയർ ബോൾസോനാരോ, ദക്ഷിണാഫ്രിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് സിറിൽ റമഫോസ എന്നിവർ എല്ലാ വിഷയങ്ങളിലും പരസ്പര സഹകരണം വാഗ്ദാനം ചെയ്തു. ബ്രിക്സ് വിപുലീകരിക്കുന്നതിനു പുറമേ, അതിന്റെ മാർഗനിർദേശ തത്വങ്ങൾ വ്യക്തമാക്കുന്നതിലും അദ്ദേഹം ഊന്നൽ നൽകി. ഈ ഗ്രൂപ്പിന്റെ വിപുലീകരണത്തിന് ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് ഷി ജിൻപിംഗ് പ്രത്യേകം ഊന്നൽ നൽകി.

പുതിയ അംഗങ്ങൾ കൂടി ചേരുന്നതോടെ ബ്രിക്‌സിന് പുതിയ ചൈതന്യം ലഭിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇത് ബ്രിക്‌സിന്റെ സഹകരണവും പ്രാതിനിധ്യവും സ്വാധീനവും വർദ്ധിപ്പിക്കും. ഈ ദിശയിൽ മുന്നോട്ട് പോകുന്നതിന് മുമ്പ് ബ്രിക്സ് കുടുംബത്തിൽ സമാന ചിന്താഗതിക്കാരായ പങ്കാളികളെ ഉൾപ്പെടുത്തേണ്ടത് പ്രധാനമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയെ കൂടുതൽ കാര്യക്ഷമമാക്കാൻ സമഗ്രമായ പരിഷ്കാരങ്ങൾ ആവശ്യമാണ്
പ്രധാനമന്ത്രി മോദി ഉൾപ്പെടെയുള്ള ബ്രിക്‌സ് രാജ്യങ്ങളിലെ നേതാക്കൾ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ സമഗ്രമായ പരിഷ്‌കരണത്തിന് ഊന്നൽ നൽകി. സുരക്ഷാ കൗൺസിലിലെ പ്രാതിനിധ്യം വർധിപ്പിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും അംഗങ്ങൾ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. യഥാക്രമം 2021-22, 22-23 വർഷങ്ങളിലെ രക്ഷാസമിതിയിൽ ഇന്ത്യയുടെയും ബ്രസീലിന്റെയും പങ്കിനെ അംഗങ്ങൾ അഭിനന്ദിച്ചു. അതേസമയം, ജനാധിപത്യം, മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ, എല്ലാവർക്കുമായുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യം എന്നിവയുടെ പ്രോത്സാഹനത്തിനും സംരക്ഷണത്തിനും ഒപ്പം ലോക സാഹോദര്യത്തിന് ശോഭനമായ പങ്കിടൽ ഭാവി സൃഷ്ടിക്കാനും അംഗങ്ങൾ വാദിച്ചു.

വിപുലീകരണം

ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ പ്രദീപ് കുമാർ റാവത്ത് ബ്രിക്സ് ഉച്ചകോടിക്ക് മുന്നോടിയായി ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി വാങ് യിയുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുകയും അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിൽ സമാധാനം നിലനിർത്തുന്നതിന്റെ ഗൗരവം ഊന്നിപ്പറയുകയും ചെയ്തു. ഏഷ്യയുടെയും ലോകത്തിന്റെയും വീക്ഷണകോണിൽ ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിൽ സമാധാനം സ്ഥാപിക്കേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മാർച്ചിലാണ് റാവത്ത് ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡറായി ചുമതലയേറ്റത്.

റാവത്ത് ബുധനാഴ്ച ദിയാവുതൈ സ്റ്റേറ്റ് ഗസ്റ്റ് ഹൗസിൽ ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയെ സന്ദർശിച്ചു. അധികാരമേറ്റ ശേഷം വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയുമായി അദ്ദേഹം നടത്തുന്ന ആദ്യ കൂടിക്കാഴ്ചയാണിത്. റാവത്തും വാങ്ങും തമ്മിൽ ഉഭയകക്ഷി, ബഹുമുഖ വിഷയങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്തു. ഏഷ്യയ്ക്കും ലോകത്തിനും ഉഭയകക്ഷി ബന്ധത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് ഇരുരാജ്യങ്ങളുടെയും നേതൃത്വങ്ങൾക്കിടയിൽ ഉയർന്ന തലത്തിൽ ധാരണയുണ്ടെന്ന് വാങ് യി പറഞ്ഞു.

റാവത്തും ഇത് അംഗീകരിക്കുകയും അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിൽ സമാധാനവും സമാധാനവും നിലനിർത്തേണ്ടതിന്റെ ഗൗരവം ഊന്നിപ്പറയുകയും ചെയ്തു. കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ യഥാർത്ഥ നിയന്ത്രണ രേഖയിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷം നിലനിൽക്കുന്നതിനിടെയാണ് റാവത്തിന്റെയും വാംഗിന്റെയും കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് പ്രാധാന്യമുള്ളത്.

അതിർത്തിയിൽ സമാധാനം പുനഃസ്ഥാപിക്കാൻ ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിൽ സൈനികതല ചർച്ചകൾ പുരോഗമിക്കുകയാണ്. ഇതേത്തുടർന്ന് പാങ്കോങ് തടാകത്തിന്റെയും ഗോഗ്ര മേഖലയുടെയും വടക്ക്, തെക്ക് ഭാഗങ്ങളിൽ നിന്ന് ഇരു രാജ്യങ്ങളും സൈന്യത്തെ പൂർണമായും പിൻവലിച്ചു. സംഭാഷണത്തിനിടെ, മാർച്ചിൽ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ജയശങ്കറുമായി നടത്തിയ സംഭാഷണത്തെക്കുറിച്ച് വാങ് പരാമർശിച്ചു.

ഇന്ത്യയുടെ പൊതുതാൽപ്പര്യങ്ങൾ വ്യത്യാസങ്ങളേക്കാൾ വളരെ പ്രധാനമാണ്: വാങ്

നമ്മുടെ അഭിപ്രായവ്യത്യാസങ്ങളേക്കാൾ പ്രധാനം ഇന്ത്യയുമായുള്ള പങ്കിട്ട താൽപ്പര്യങ്ങളാണെന്ന് ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി വാങ് യി റാവത്തിനോട് പറഞ്ഞു. ഇരുപക്ഷവും പരസ്പരം ദുർബലപ്പെടുത്തുന്നതിനുപകരം പിന്തുണയ്ക്കണം, പരസ്പരം സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുപകരം സഹകരണം ശക്തിപ്പെടുത്തണം. പരസ്പര വിശ്വാസം വർധിപ്പിക്കണം. ഉഭയകക്ഷി ബന്ധങ്ങൾ സുസ്ഥിരവും ആരോഗ്യകരവുമായ വികസനത്തിന്റെ പാതയിൽ എത്തിക്കാൻ കഴിയുന്ന തരത്തിൽ ഇരുപക്ഷവും പരസ്പരം കണ്ടുമുട്ടണം.

ആഗോള വെല്ലുവിളികളെ ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒരുമിച്ച് നേരിടട്ടെ. നിങ്ങളുടെയും മറ്റ് വികസ്വര രാജ്യങ്ങളുടെയും പൊതു താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുക. ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും നേതാക്കൾ തമ്മിലുള്ള സുപ്രധാന തന്ത്രപരമായ കരാർ പാലിക്കാൻ അദ്ദേഹം ആഹ്വാനം ചെയ്തു. സാംസ്കാരിക വിനിമയത്തിൽ ചൈനയും ഇന്ത്യയും തങ്ങളുടെ പരമ്പരാഗത നേട്ടങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.